Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu được cầm máy ảnh chuyên nghiệp

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi tonyviet110, 4/2/13.

Lượt xem: 8,713

1. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Cái của e fix 50 có 2 vòng. ;)). MF chỉnh khẩu. ;))
  2. blackcode

blackcode Banned

Đi chụp hoa nhưng toàn thấy người với lại xóa phông ^o^
  3. Bụi Đường

Bụi Đường Mới đăng kí

Người ta ko hiểu dof là j các bác lại dùng toàn từ chuyên môn,Độ sâu trường ảnh này kia sao người ta hiểu dc?Bác Thớt cứ hiểu nôm na dof tức là độ sâu của vùng nét(độ sâu chứ ko phải độ rộng nha) Độ sâu này được hiểu là khoảng cách tính theo trục nối giữa người chụp và chủ thể.
    Em lấy ví dụ bác chụp khuôn mặt của mẫu,lấy nét vào đôi mắt mà cái tai và cái mũi bị mờ tức là dof mỏng.Trong trường hợp này có hai cách để tăng dof lên:
    1 - Khép khẩu lại(ví dụ bác chụp bằng fix 50 để khẩu 1.8 thì khép khẩu 4 hoặc 5.6,lúc này bác lấy nét vào mắt thì cả mũi và tai đều nét)
    2 - Bác đẩy mẫu ra xa,và zoom hoặc crop để lấy đúng khung hình( Cùng 1 khẩu độ thì khoảng cách từ máy đến mẫu càng xa thì dof càng lớn)
    tonyviet110 thích bài viết này
  4. Minielove

Minielove Thành viên cấp 2

Mình cũng gà lắm, cho mình hỏi mình có cái Nikon D3100 1 len kit 18 - 55mm và 1 len 55 - 200mm, bạn có thể giải thích dùm mình đc ko?
  5. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

minielove: 2 len kit của bạn thuộc loại zoom, 1 cái là wide, 1 cái là tele (chất lượng thì chắc cũng í ẹ thôi, chứ không yêu cầu cao được với len kit theo máy này) len 18-55 (thường) dùng để chụp phong cảnh là chủ yếu. Còn cái tele 55-200 thì chụp chân dung hoặc các vật thể ở xa. Lense này có thể khống chế dof mỏng dễ hơn là len wide kia. Các bạn xem hình này cho dễ tưởng tượng DOF là gì: [​IMG] Có những thứ các bạn chỉ mất 5p google là có thể ra 1 đống thông tin, cái này các bạn phải TỰ tìm hiểu chứ mình cũng như bạn Popeye trên kia cũng chỉ cố gắng giải thích dễ nhất để các bạn hiểu thôi. Chứ những định nghĩa như DOF thì các bạn có thể tìm hiểu trên mạng, chứ cầm tay chỉ lối cũng ko thể nhanh và dễ được đâu.
  6. pitlamgi

pitlamgi Banned

Mod biểu cảm ế ;))
  7. tienbach2710

tienbach2710 Thành viên cấp 2

Xoá phông nặng quá :D
  8. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

Như mình đã giải thích ở trên : ống kit 18-55mm là ống tiêu chuẩn có dải tiêu cự nhỏ nhất là 18 và lớn nhất là 55mm khẩu độ từ 3.5 -5.6 ( lắp trên body ff thì nó giữ nguyên tiêu cự , nhưng lắp trên body crop thì bạn phải nhân lên với 1.6 : ví dụ 18mm thì x1.6 lên sẽ ra tiêu cự chuẩn của body crop)
    ko phải lens kit chụp í ẹ , ống kính nào cũng có thể cho ra bức ảnh đẹp nếu biết bố cục màu sắc , ánh sáng ( mà theo mình biết lens kit nikon chụp rất tốt) lens này cơ động tốt loại nào cũng chụp ok tuốt.

Lens 55 -200mm là lens tele (ống này cũng phù hợp chụp chân dung or chụp động vật, thể thao cần dải tiêu cự xa)

mình cũng ko biết bạn muốn giải thích rõ về điều gì nên mình chỉ nói sơ qua cho bạn biết về thông số
    Minielove, tonyviet110Vũ Quốc Việt thích bài viết này.
  9. David Huy

David Huy Thành viên cấp 1

chụp đẹp qua
  10. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

uhm, sr mình quên mất nikon là 1.5 canon mới là 1.6 , cám ơn b đã nhắc .
  11. tonyviet110

tonyviet110 Thành viên cấp 1

12. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

bác post hình con fix nào có 2 vòng lên em chiêm ngưỡng cái :-B
  13. kevin198788

sặc ..lens Manual thì nói làm gì :3 vòng khẩu bằng tay người ta gọi là vòng tránh thai ấy ...đang giải thích lens bây giờ cho bác ấy dễ hiểu trước đi đã kìa...còn nói về manual ...đợi tí tôi up mấy cái hình 50mm F1.2 lên cho chiêm ngưỡng :))

bác chủ thớt chỉ cần biết đến 2 dòng là zoom và fix ( tức không zoom ) là ok rồi..còn tele thì mỗi người có giải thích một kiểu ...và bác chỉ cần thấy thằng nào vừa dài ..vừa bự trên hoặc bằng 1 gang tay thì đó là tele ..bác dùng canon thì lens tele thường có màu trắng..( dùng chụp chân dung và các vật thể từ xa )​
    ..vậy thôi ..tranh thủ đang lau chùi máy, up vài cái show hàng luôn =))
  14. kevin198788

=)) thế tôi đố bác biết được lỗi của con lens MF này đấy ?
  15. kevin198788

\:D/chỉ hỏi bác thôi mà
  16. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Ai bảo bác là Lens Manual mới có 2 vòng, fix 50 1.8 của nikon cũng có vòng chỉnh khẩu bằng tay nhé. ;)). Còn canon thì k. :D
  17. kevin198788

:T chủ thớt xài canon mà, thế nên chỉ hướng dẫn sao cho bác ấy dễ hiểu nhất, rồi từ từ bác ấy sẽ tự tìm hiểu thêm..vậy thôi:)
  18. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Thực ra bọn mình cãi nhau chủ thớt cũng biết thêm được nhiều phần. ;)
    tonyviet110kevin198788 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn