Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu thiết kế Logo ( một cách chuyên cmn nghiệp )

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi Lazio Auditore, 2/4/15.

Lượt xem: 43,989

1. huong.nq

huong.nq Mới đăng kí

Híc mọi khi làm logo toàn cứ vẽ theo ý tưởng, chả để ý gì đến tỉ lệ, tỉ liêc gì cả. @@
    Mở mang tầm mắt quá.
  2. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

huong.nq làm logo ko nhất thiết phải tuân theo các tỉ lệ vàng đâu bạn, mình thấy đẹp, khách thấy đẹp là được.
  3. DattHee

DattHee Thành viên cấp 1

sukhak2t thích bài viết này
  4. vân crazyyy

vân crazyyy Thành viên cấp 1

Logo đẹp ạ :)
    Klq chứ bác share r cái mokup với được không bác :)
  5. Trungnd

Trungnd Mới đăng kí

Đâu cứ phải kẻ lưới theo tỉ lệ vàng :v Lưới vẽ ra chỉ để lòe khách thôi :)) quan trọng là vẽ lưới sao cho nó hợp lý chứ nhìn điêu quá nó chửi cho bục mặt ra :))
    Bản thiết kế của thớt vẫn thiếu những phần sau :
    + Màu sử dụng
    + Font chữ sử dụng
    + Ý nghĩa các phần logo
    + Các bước hình thành lên logo ( từ bản thô => bản chính thức )
    + Tại sao lại có 2 phiên bản màu ? Cái nào là được sử dụng chính thức ?
  6. thinhlebaoit

thinhlebaoit Thành viên cấp 1

Vâng, rất chuyên cmn nghiệp và đây là cái logo chuyên cmn nghiệp nhất từ trước đến h em từng biết :(( *rưng rưng*

//Cảm động khóc cmnlr *khóc khóc*
  7. dangthuan.design

dangthuan.design Thành viên cấp 1

thiết kế logo, mình nghĩ cứ tự do mà sáng tạo, chứ mà kéo lưới thế kia thì làm ăn đc gì, nếu rãnh rỗi thì áp dụng các tỉ lệ vàng để cho nó cân đối và đẹp hơn thôi chứ cũng chẳng có gì ghê ghớm.
  8. dangthuan.design

các dẫy số gì đó của bạn HSP nói quả thật lần đầu tiên mình biết, nhưng trc giờ mình vẫn sử dụng các tỉ lệ đó. Mình nghĩ có kiến thức cơ bản về hội họa cũng nắm đc các tỉ lệ này. Nếu đem số công thức ra mà nhẩm thì có vẻ cao siêu quá :D
  9. caecus

caecus Thành viên cấp 2

sao thấy ông nào cũng có cái hình có mấy cái vòng tròn mà chả có tỉ lệ gì cả, ghép vào cũng chả trông chuyên nghiệp hơn được tí nào
  10. dung design

dung design Thành viên cấp 2

caecus vậy bạn hãy show logo mà bạn đã từng làm để mọi người cùng chiêm ngưỡng xem chuyên nghiệp như thế nào?
    dangthuan.design vâng sau khi chiêm nghiệm lại cái khung tỉ lệ vàng của HSP thì em cũng đã ngộ ra được nhiều điều. Nhưng ko biết có đúng ý của bác ấy ko nên ko dám đợi bác ấy vào cmt rõ hơn vậy :)
  11. dangthuan.design

Mình muốn vẽ 1 đường đen như hình vẽ, và tất cả những đường cong tạo nên đường đen đó ko theo 1 quỹ đạo nào cả (các vector tiếp tuyến của đường con không có hướng nhất định). Sau đó, mình cân chỉnh lại theo tỉ lệ vàng của đường tròn và vẽ lại theo các đường cong này thì nó có chút khác biệt. Mình chỉ nói về tỉ lệ vàng của đường cong hình tròn thôi, còn về tỉ lệ hình học thì mình ko nhắc tới nhé. Kết quả là ta có đc 1 đường cong smooth hơn. Vị trí mình vẽ 2 tiếp tuyến ở vị trí giao nhau của các đường tròn là song song tuyệt đối để có đc 1 góc cua hoàn hảo.
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/4/15
    Gpumbaa thích bài viết này
  12. Ngọc Anh Nguyễn

Ngọc Anh Nguyễn Thành viên cấp 2

Logo thường người ta phát thảo thỏa mái theo ý tưởng của mình, phát thảo rất nhiều. Khi nào được cái mình ưng ý nhất thì mình sẻ chỉnh sửa kỷ lại và phát triển nó thêm. Để tạo sự cân đối và hoàn chỉnh cho logo lúc đó ta sẻ dùng những đường lưới để đặt logo vào nhằm cân chỉnh logo cho cân đối, thẳng và hài hoài. Dùng hình tròn để đặt vào các điểm đường cong của logo thường là các góc ta muốn uốn cong hay một khối trục, khói trụ nào đó ... hình tròn đặt vào cũng như khung lưới thôi cũng nhằm tạo sự cân đối, cân bằng và hài hoài cho các đường cong ... tạo cho logo một thể thống nhất vững chắc không bị nghiêng bên này, méo bên kia...Cũng như chúng ta muốn vẽ chân dung cho chính xác và cân đối chúng ta thường kẻ ô karô thì khi vẻ nó sẻ chuẩn, không bị lệch.
    Một chút hiểu Biết nhỏ nhỏ nhoi góp ý cùng các bạn.
    Logo thể hiện theo đường tròn của nước ngoài. Các bạn có thể tham khảo:
    samsang33, caecus, nhonlk1 người khác thích bài viết này.
  13. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

vào trong này được mở mang tầm mắt :like:
    thú thật là mình làm logo 2 năm nay chỉ dùng đường thẳng =))
  14. nhonlk

nhonlk Thành viên cấp 2

15. dung design

Yup Ngọc Anh Nguyễn trước giờ làm logo mình chỉ áp dụng theo cách này. Chứ ngoài ra chẳng biết áp dụng ntn cả.
  16. caecus

caecus Thành viên cấp 2

dung design mình ko có ý nói là mình chuyên nghiệp hay không, mà mình nói là mấy cái ông lắp mấy cái vòng tròn vô cái logo không vì mục đích gì cả thì nhìn nó cũng "ko chuyên nghiệp hơn được tí nào"
    Như bài của Ngọc Anh Nguyễn phía trên, ráp mấy cái vòng vô có vẻ hợp lý và chuyên nghiệp
    chứ như cái hình dưới này,mấy cái vòng tròn có tác dụng gì, ko dùng để căn đường cong, không dùng để chia tỉ lệ, không dùng để căn chỉnh kích thước.... thực sự mình không hiểu :3
  17. dung design

caecus chính thớt đã nói là quăng vô cho có thôi mà :v bạn đọc kỹ trang 1 nhé :)
  18. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Cái này bạn nào học hình họa í sẽ đc dạy rất kỹ vẽ quài luôn nhưng ko ai gọi với cái tên hoa mỉ là TLV đâu toàn gọi tỉ lệ 5/8 thoi
    Nói sơ qua một chút về lịch sử hội họa , vì sao nó vàng ? Đọc thêm về leonardo da vinci trên wiki EN
    Khi nào rảnh mình viết bài rõ hơn, thật ra là chả có gì ngoài mớ lý thuyết hội hoạ + dạy vẽ kèm thêm toán để áp dụng thôi.
    tỉ lệ vàng ko dùng trong thiết kế, nó đc dùng làm thước đo để chỉnh sửa và định nghĩa đối tượng.

dung design đi từ số nhỏ nhất trong dãy fibonacci là 1, bạn cộng dần theo hình xoắn ốc, ra kết quả rồi thế số tiếp theo trong dãy " so sánh nó " sẽ rõ.
    Nó luôn luôn là cặp số nối tiếp.
  19. cuongchelseafc

cuongchelseafc Thành viên cấp 1

Theo như mình tìm hiểu thì c. Logo được thiết kế theo tỷ lệ vàng thì đa số rất đẹp. Còn về áp dụng thì chúng ta cần phải xem kỹ. Đây là cách áp dụng của mình nhé. Trong một logo có đường cong ( lớn nhất) thì đường cong gần lớn nhất phải bằng 1.6 với đường cong lớn nhất. Và các đường cong đến nhỏ nhất cũng tuân theo điều đó. Còn mấy cái lưới các bác thường thấy thì đa số là để giống hàng cho có sự tỉ mỉ trong thiết kế và logo cũng có sự cân bằng hợp lý . Ai có ý gì khác cứ đóng góp he
  20. V.Q.Mon

V.Q.Mon Thành viên cấp 2

em cũng có cái logo VQM :D các bro cho e đánh giá với - :D e dân k chuyên

Ủng hộ diễn đàn