Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu tiên thử chụp hình, không biết dùng Lightroom luôn.

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi phamngochuy, 29/10/14.

Lượt xem: 2,589

1. phamngochuy Mới đăng kí

Mọi người góp ý kiến để mình học hỏi thêm nha.
    Mới lần đầu kiếm được cái máy để tập tành chụp :D

Có chém thì cũng ít ít nha :D

...
    Ba Đôngtrái đất xinh tươi thích bài viết này.
  2. trái đất xinh tươi

trái đất xinh tươi Mới đăng kí

share stock đi e blend cho :D
    phamngochuy thích bài viết này
  3. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

Mình đang mày mò nghiên cứu, và muốn tự tay mình blend hơn :).
    Để moi người nhận xét còn học hỏi.
    Cảm ơn bạn :)
    trái đất xinh tươi thích bài viết này
  4. NeelyNguyen

NeelyNguyen Thành viên cấp 1

tấm đầu hình như bị out focus, thấy bố cục ảnh nó sao sao
  5. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

NeelyNguyen : Nói rỏ rỏ hơn tí tí được không bạn :). Mình đang học hỏi nên rất cần chỉ giáo :)
  6. quypham1993

quypham1993 Thành viên cấp 1

Hình bị out nét, bố cục chưa rõ, hình chưa có chiều sâu
    Tấm 4 được
  7. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

quypham1993 : Mình tính là xóa bót phông phía sau mà hình như là ko được :D với lại lấy nét tự động nữa.
  8. Mr.Long

Mr.Long Thành viên cấp 2

Lần đâu tiên thế này cũng tốt rồi đó bạn! :)
  9. NeelyNguyen

phamngochuy ý là hình nhìn ko được rõ nét lắm, hơi bị mờ, bố cục ảnh thì chưa thấy có trọng tâm , bạn lên mạng tìm cách lấy nét và đo sáng ảnh, nghiên cứu về bố cục ảnh , cơ bản là bố cục 1/3 , mình cũng mới tập tành chỉ góp ý vậy thoj
  10. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

NeelyNguyen Tinh thần là học hỏi nên có ý kiến là hỏi lại cho nó chi tiết để rút kinh nghiệm thôi :).
    Mình cũng có đọc hướng dẫn này kia mà sao đọc một được đến khi thực tế thì một nẻo ha ha.
    Hy vọng các shot sau khá hơn tí xíu.
    Cảm ơn NeelyNguyen :)
  11. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

Nên học photoshop trước ik bác. Mấy bài hướng dẫn đơn giản của kỹ sư dương trung hiếu vs PTS CS6 đaays. Xong r thì học thêm lightroom để chỉnh màu sắc. Bên lightroom thì chỉnh màu là chủ yếu chứ với pts bác mún làm gì cũng đx. Bóp méo thân hình mẫu hay lột đò siêu mẫu đều có thể. Vs nhiếp ảnh. Máy móc và lens hay dụng cụ chỉ chiếm 30% thôi. 30% còn lại là kinh nghiệm góc độ vs cả nguồn sáng .... 40% còn lại đều nhờ hậu kỳ ảnh mà ra thôi. Có những bức ảnh live k qua công tác hậu kỳ vẫn thấy đẹp. Nhưng để làm đx đièu đó thì kinh nghiệm phải đầy mình + vs đồ xịn thì mí gọi là có thể.
    redskullmetalphamngochuy thích bài viết này.
  12. NeelyNguyen

Mổi người mổi quan điểm khác nhau , nếu chuyên về nhiếp ảnh, hiểu rõ kỹ thuật chụp là đc , body máy + lens xịn , chụp là ra ảnh đẹp luôn, dùng pts hay lr...kéo sáng, màu, nét lên xíu thôi.
  13. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Tấm I out nét.
    Thích tấm IV.
  14. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

Hậu Mập : Chắc mình cũng phải mò mẫm qua một khóa PS với LR mới được, hiện tại mới chỉ xem mấy cái tips :)
    NeelyNguyen : Mình thích để nguyên và chỉnh sửa thêm tí ánh sáng màu sắc, chứ thay đổi nhiều với stock quá thấy cũng ko hay :).
    Texture_SSK : mình cũng thích nhất tấm số 4 này :)
  15. Joker3011

Joker3011 Thành viên cấp 1

Học kĩ thuật chụp trước rồi hãy học PTS. Có những người chụp bình thường nhưng họ dùng PTS để bù lại phần khuyết của ảnh, như vậy nó nửa vời lắm. Bác mới chụp thì từ từ tìm hiểu kĩ thuật nhiếp ảnh. Ví dụ đo sáng thế nào cho chuẩn (metering mode), nghiên cứu về focus point, auto/manual focus, focal length để hiểu được tác dụng của nó đối với bức ảnh. Quan trọng nhất vẫn là ánh sáng vs bố cục.
    Theo mình thì 4 tấm của bạn không được cái nào hết. 3 cái đầu không thể hiện rõ đc nội dung/ý tưởng của chủ thể, hậu cảnh rối mắt => không tạo được điểm nhấn cho bức ảnh. Tấm 1, 2 overexposure (chắc bạn xài matrix metering, hốc mắt bị tối (chụp chân dung thì luôn luôn lấy nét vào đôi mắt, mắt nào gần hơn thì lấy nét vào mắt đó v.v, tùy mục đích chụp). Tấm 3 mình thấy ổn về màu sắc và ánh sáng nhưng góc ảnh chưa thực sự đặc sắc. Nếu bạn muốn đặc tả thì nên zoom vào gần nửa, loại đi các chi tiết thừa ko cần thiết. Bức 4 thì tạm ổn.
    redskullmetalphamngochuy thích bài viết này.
  16. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

Rất cảm ơn nhận xét của Joker3011. Thú thật kỹ thuật mình hiện tại rất kém :) vừa mua máy và đọc vài hướng dẫn là chạy ra chơi luôn :).
    Mình vẫn thích tập trung vào bức hình hơn là tập trung nhiều vào hậu kỳ cho nên vẫn đang cố gắng để chụp ra được bực hình gốc đẹp trước đã :).
    Hiện tại sau một vài lần chụp thì mình thấy vẫn có cái mình chưa thể khắc phục được đó là lấy nét cho bức hình. Cố gắng thế nào rồi thì cũng bị out nét. Mình dùng ống 50mm 1.8 trên 700D lấy nét tự động.
    Không biết lý do là gì nhỉ, vì mình set vị trí lấy nét vào đúng khuôn mặt vậy mà vẫn bị.

Có thể cho mình ít kinh nghiệm về vụ này được không :)

Cảm ơn nhiều!
    Joker3011 thích bài viết này
  17. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

bác canh ngay mắt mẫu bấm nữa phím chụp ( lấy nét ). Nghe tiếng bíp bíp tức là đã lấy nét thành công ( cố gắng đừng rung tay, nếu cảm thấy lấy nét thất bại thì buông ra ấn nữa phím chụp lại. Sau khi đã lấy nét tức là auto focus đã tự động lấy nét xong bác vấn giữ nữa phím chụp r di chuyển góc máy theo bố cục mà bạn muốn. Xong " tách " đè hết phím chụp còn lại là không thể bị out nét được trừ khi bác cứ canh chính giữa r đè vào mà k thèm ấn nữa phím lấy nét. Còn nếu khó khăn quá mà mắt bác tốt thì cứ MF ( manual focus ) mà xài khỏi ấn nữa phím lấy nét làm gì :)) nhưng MF thường cho người chuyên nghiệp xài chứ dân amater chưa thấy ai chơi MF trước AF bao giờ cả :v
  18. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

Hậu Mập Mình làm chính xác như bạn nói luôn, chắc còn gà quá nên vẫn bị ka ka ka
  19. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

chỉnh lấy nét ngay tiêu điểm ( ở giữa ) ấy. Đừng chỉnh lấy nét theo xung quanh. tăng khẩu + tốc lên nếu điều kiện ánh sáng có thừa . Hoặc bác thử chụp vật thể xem có bị mất nét k r so sánh. Ban nhiều shot vào =)). K lẽ 10 tấm out hết 10 :v. Thế thì phải xem lại body or lens r :)
  20. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

Hậu Mập : Cũng đang cố gắng hết sức, không lẽ thua ka ka ka. Rồi sẽ có lúc được thôi :D

Ủng hộ diễn đàn