Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu tiên thử chụp hình, không biết dùng Lightroom luôn.

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi phamngochuy, 29/10/14.

Lượt xem: 3,553

1. Joker3011

Joker3011 Thành viên cấp 1

Có vài lí do khiến bạn focus chưa chuẩn:
    - Điều chỉnh lại diopter của máy. Nếu bạn cảm thấy chưa quen khi focus qua Live View, bạn có thể chuyển qua LCD để focus trước sau đó chuyển lại LV và shoot.
    - Aperture của bạn ntn? Nên nhớ rằng Aperture càng lớn (f nhỏ) thì DOF càng mỏng. Bạn có thể google tìm cách tính DOF và ảnh hưởng của nó tới bức ảnh. Bạn có thể lùi Aperture lại 2 stops thay vì để khẩu lớn nhất. Mình khuyên nên chụp trong khoảng 2.8-5.6 tuỳ điều kiện ánh sáng. Quan trọng nữa là khoảng cách từ camera cho đến chủ thể. Bạn cứ tìm mấy bài về DOF, focal length mà nghiên cứu.
    - Kiểm tra lại chế độ focus bạn đang dùng.

*Nếu bạn thích chụp ở khẩu 1.8, bạn lên youtube search weeklymogen của cô gái ng Anh. 99% ảnh của cô này chụp ở khẩu 1.8. Các video đều có review đầy đủ thông số. Mình phải công nhận ng chụp cho cô này thừa sự chuyên nghiệp. Ảnh 1.8 mà nét căng, góc máy hay, không đơn thuần chụp xoá phông kiểu vớ vẩn. K thì bạn qua vnphoto, bên đó có nhiều bài viết chia sẻ kinh nghiệm nhiếp ảnh hay. Bạn xài 50 1.8 thì tìm cái thread fix 50 1.8 chân dung thần thánh ý ( lâu quá k vào mình cũng quên mất tên rồi) mà học hỏi.
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/11/14
    redskullmetalphamngochuy thích bài viết này.
  2. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

Cảm ơn Joker3011 đã góp ý và hướng dẫn đường đi :).
    Vậy mình chắc phải tập với F từ 2.8 đến 5.6 trước, mấy nay thấy 1.8 chụp đã quá nên cố gắng, nhưng toàn thất bại :D
  3. Joker3011

Joker3011 Thành viên cấp 1

phamngochuy đừng vội chụp khẩu lớn nhất vội, cứ đi từ từ từng phần. Nếu bạn nắm rõ kiến thức về DOF, focal length, Aperture thì bạn sẽ chụp đc ở khẩu 1.8. Tất nhiên do mới cầm nên chưa quen thôi chứ tập một thời gian là ok ý mà. OK nhé chứ để lên tới mức master thì cũng lâu lâu đấy.
    redskullmetalphamngochuy thích bài viết này.
  4. phamngochuy

phamngochuy Mới đăng kí

Cảm ơn Joker3011 !
    Phải học hỏi kinh nghiệm người đi trước thế này chứ nếu không thì tập hoài cũng ko khá lên được :)

Ủng hộ diễn đàn