Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi AI không xuất hiện Artboard?

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi trymxx, 7/8/17.

Lượt xem: 11,260

1. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@James B. Nguyen : Mình hok có nói cái câu SSD phải xếp đĩa nhé, mình đã có gõ chữ HDD rõ ràng kèm vào phía trước chữ xếp đĩa, tùy chủ thớt sài đời cũ HDD, hay đời mới SSD, mà áp dụng, các kiến thức mình nói, là tổng quát đúng tiêu chuẩn ISO 9001, chứ hok có gì sai cả. :))

Vì mình bi giờ, đã xem xét, bạn sài là SSD, nên chủ thớt hok cần áp dụng xếp đĩa, xếp hay hok xếp, cũng là những kiến thức sử dụng vi tính sao cho tối ưu tốt, hok có gì phải trách mình chỉ dẫn sai cả, trong khi mình chỉ là đọc vài câu trên này, làm sao biết dc máy bạn thế nào.

mà mình thấy đã sài SSD giá tiền cao, mà sao lại RAM chỉ có 4GB (mình đoán là RAM DDR2), thì cũng rất cũ và dở, uổn nhĩ ! 4 GB làm sao mở rộng dc sức mạnh của SSD nhét file vù vù vào RAM, đúng ra, đã lên đến SSD mắc tiển, thì phải lên thẳng DDR4 trên 8 - 16GB, để nó nhồi nhét file vù vù vào đọc, rùi nhảy qua nhảy lại tốc độ BUS cao, mới sướng, vì RAM rẻ riền hơn SSD nhiều, vậy mới gọi là tối ưu với giá tiền tốt nhất ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/8/17
    Steven KarBit thích bài viết này
  2. bdesign

bdesign Banned

sau mấy hôm thì tớ nhận ra máy tớ (ram 4Gb core i5 cũng đâu tệ nhỉ huhu) mở 1 file AI cỡ 1-200 Mb mất 2-3 tiếng, chứ nói gì đến 500Mb :( liệu có phải do lỗi phần mềm không ạ, vậy có cách nào để khăc phục không ạ

Máy của em đây cũng là Mac (MacBook Pro) nhưng là đời cũ, Core 2 Duo, RAM 4GB, chỉ có HDD không có SSD, không có card màn hình rời, tức là còn thua xa cấu hình Mac Air của thày gái em, nhưng mở file AI 1GB cũng chỉ trong vòng 10 phút. Thày gái em là con gái chắc không rành việc setup máy tính, thày nên xem lại các vấn đề sau:

1. RAM ít thì phải tăng nơi lưu trữ tạm cho bộ nhớ: vào Preferences/Plug-In & Scratch Disks/Scratch Disks, mặc định đã chọn Primary là ổ Startup, nhưng phải thêm các ổ khác vào (Data vv...) để AI có vùng lưu tạm nhiều hơn khi đang chạy.

2. Vào Preferences/File Handling & Clipboard, giảm số lần lưu recent xuống ít hơn.

3. Cài thêm CleanMyMacFreeMemory Pro, Onyx để kiểm soát RAM cùng rác rưởi trong máy.

4. Tuyệt đối không tìm cách defragment với ổ SSD nếu không muốn đi sớm.

5. File to quá thì nên làm bằng Indesign, không nên dùng AI.
    trymxxtranvan.muon thích bài viết này.
  3. Steven KarBit

Steven KarBit Thành viên cấp 2

tranvan.muon Cái thằng Apple nó có bao giờ chạy theo cấu hình đâu bác, đấy là truyền thống của họ rồi bác ạ. Họ cậy có cái OS ngon và vị thế của mình để các công ty cung cấp phải làm theo ý họ nên họ tối ưu rất tốt giữa phần cứng và mềm. Thế nên tới tận bây giờ thì ram cho dòng air chỉ là LPDDR3 thôi ạ. Và vì Ram chỉ là nơi chứa tạm các tác vụ cộng với tốt độ đọc siêu nhanh của SSD nên việc nạp dữ liệu vào Ram không phải là vấn đề gì cả.

Vấn đề ở đây là nằm ở con chip khiến cho việc đọc file bị chậm. Nguyên nhân mà nhiều người nghĩ tới nhất là có quá nhiều chương trình rác chạy ngầm cùng một lúc khiến cho việc đọc dữ liệu bị chậm. Nhưng theo em còn một vấn đề mà ít ai để ý tới đó là việc cắm sạc. Nhiều người "cậy" mac pin trâu hoặc sợ vừa sạc vừa dùng sẽ giảm tuổi thọ của pin (như mấy anh bán hàng hay khuyên). Thực ra không phải vậy. Công nghệ làm pin bây giờ rất tiên tiến nên không còn chuyện hư pin như thời Napoleon nữa. Còn pin trâu 1 phần do dung lượng pin lớn, phần nữa là các thiết bị trong máy hoạt động ở chế độ tiết kiệm năng lượng. Mà tiết kiệm năng lượng tức là ko hoạt động hết hiệu năng của phần cứng, thế nên nó sẽ chạy chậm hơn.
    trymxxtranvan.muon thích bài viết này.
  4. trymxx

trymxx Thành viên cấp 1

James B. Nguyen tranvan.muon cảm ơn 2 bác nhiềuuu ạ T^T chắc tớ sẽ xem xét lên đời laptop xem sao :-<<< cảm ơn đã chỉ giáo, chúc mọi người ngày mới vui vẻ :'>

bdesign cho mình hỏi chút, Preferences mà cậu bảo là System Preferences phải không ( icon hình bánh răng). Nhưng tớ tìm không thấy các mục mà cậu bảo đâu cả :(

xin lỗi tại dùng mà ít khi mày mò, máy trước giờ đúng chỉ để lướt fb và xem youtube T^T vô dụng thực sự T^T

à tớ có cài sẵn Clean My Mac 2 rồi, nhưng thỉnh thoảng cứ có cái Mackeeper hiện lên ám tớ ý cậu biết cách nào để nó hết không :(((
  5. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@trymxx : Cái vụ nhiều chuyện hiện lên thường xuyên, thuộc nhóm phần mềm chạy khởi động cùng lúc với khởi động máy PC, a sài Windows đã có phần mềm chuyên dò nhìn ai khởi động máy, a thường xuyên vào xem xét tắt những cái dư thừa bám theo PC, và a ra lệnh tắt nó đi, thuộc phần danh sách Start up trong Windows (là PC), còn bên MAC vẫn có phần mềm, xem Start up đu bám theo máy PC, a chưa biết tên nó là gì, e tìm kiếm thử, và sài nó để tắt bớt các phần mềm đu gió. :))
  6. bdesign

bdesign Banned

bdesign cho mình hỏi chút, Preferences mà cậu bảo là System Preferences phải không ( icon hình bánh răng). Nhưng tớ tìm không thấy các mục mà cậu bảo đâu cả

- Preferences cần setup của thày là Preferences trong Photoshop nhé, còn trên ảnh của thày là System Preferences để điều khiển hệ thống System máy Mac. Mở Photoshop lên, vào Photoshop CC/Preferences trong khi chưa mở bất cứ file nào, và thiết lập ở đó.

- CleanMyMac bây giờ có bản version 3 rồi, nên dùng bản mới nhất CleanMyMac 3.8.

- MacKeeper là lừa bịp để tải phần mềm độc hại, không được bấm vào. Thày em cần phải dùng Little Snitch để chặn kết nối, khi có soft lạ yêu cầu kết nối, Little Snitch sẽ hỏi có cho phép không, thì bấm Deny hoặc OK. Tải Little Snitch ở đây.

- Vào User & Groups trong System Preferences (ảnh trên của thày), vào Login Items để tắt các soft không muốn chạy khi khởi động. Cũng vào bảng System Preferences, vào mục Security & Privacy/General, chọn Mac App Store, để chỉ cho phép cài đặt từ nơi tin cậy.

- Thày em còn quá gà về Mac, nên vào tinhte để xem và học hỏi.
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn