Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi Đổi Màu AI CC 2015.3

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi paoruan, 23/12/16.

Lượt xem: 3,180

1. paoruan Thành viên cấp 1

Hi all,
    Tình hình là mình vừa cài AI cc 2015.3 nhưng không hiểu sao khi import 1 file ảnh JPG bình thường có màu đỏ rất tươi vào trong AI thì nó lại thành màu đỏ xám nhìn rất chuối. Đây là lỗi gì vậy? Mọi người thông não giúp với.
    P/s: Mình Win 10. Trước ở Win 7 import vô AI bt nhưng giờ lên win 10 thì bị vậy. Đã cài lại AI CC 2015 cũ và vẫn bị trường hợp trên.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/12/16
  2. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Do mặc định của AI dùng hệ màu CMYK. Còn ảnh thông thường thì toàn RGB.
    Bỏ ảnh RGB vào hệ màu CMYK sẽ bị tái đi.
    Muốn hết thì chỉnh đồng bộ về cùng một hệt màu.
  3. paoruan

paoruan Thành viên cấp 1

Chỉnh như nào vậy bạn. Mình trước win 7 có lưu 1 file AI màu đỏ tươi khá đẹp. Sau khi up lên win 10 cài lại AI thì khi import file AI trước lưu ở win 7 thì nó lại về màu đỏ nhạt rất xấu. KHông biết khắc phục như nào.
    - Document Mode color mình đã để là RBG
    - Trong Color Setting thì đây
  4. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Chỉnh ở lúc New hoặc nếu đang mở thì vào đây

CMYK là dành cho in ấn, màu có xu hướng tái hơn.
    RGB là màu cho màn hình, màu sáng rực rỡ.
  5. paoruan

paoruan Thành viên cấp 1

Mình đã để như bạn nói. Nhưng khi import ảnh JPG vào thì nó vẫn bị tối màu đi. Trong khi lúc trước xài win 7 với bản AI tương tự thì import ko bị làm sao :|....
  6. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Không được luôn hả ? Vậy reset về mặc định thử xem.
    Nhấn Alt+Control+Shift lúc vừa mở AI.
    Rồi thử lại cùng hệ màu.
  7. paoruan

paoruan Thành viên cấp 1

chịu luôn. Nếu chỉnh màu bên trong thì màu lên bt. Vấn đề là mình muốn lấy màu từ các ảnh khác làm mẫu để cho vào thì nó toàn ra màu nhạt. bật AE lên thì thấy hiển thị màu như bt. Nhưng cứ cho vào AI thì lại ra màu nhạt -_- Phát điên mất :(
  8. paoruan

paoruan Thành viên cấp 1

Mình đã giải quyết được. Do lỗi của WIn 10. Phải cân chỉnh lại màu thì nó mới hiển thị đúng -_- Mệt não quá
  9. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Chắc có sai bước gì chăng. Chắc chắn không phải lỗi Win.
    Bạn tạo mới với hệ màu RGB >> Tô thử màu đỏ coi nó có đỏ không >> cầm bức ảnh thả vào trong khu làm việc đó.
    Coi nó còn đổi màu không và để ý xem chương trình có thông báo convert màu không.
    Nếu vẫn đổi nữa hãy thử với PS.
    Còn nếu vẫn chưa ổn thì bạn upload lên đây bức ảnh của bạn để xem thử.
  10. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Tạo 1 file hệ màu RGB rồi import vào !
  11. paoruan

paoruan Thành viên cấp 1

Do lỗi win 10 chưa căn chỉnh màu nhé bạn. Mình fix đc rồi.
    P/s: Tất cả các file của mình là hệ màu RGB hết bạn à

Ủng hộ diễn đàn