Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi font roboto việt hóa lần đầu gặp thiệt hại lớn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi songngu2014, 15/10/18.

Lượt xem: 15,110

1. songngu2014 Thành viên cấp 1

Lần đầu tiên bị cái lỗi này mà tìm trên mạng ko thấy ai bị
    Khách gửi chữ font roboto kèm font
    mình có down về mở lên bình thường nhưng đến lúc in ra sản phẩm bị lỗi giật mình
    "Tương lai khoa học phòng tránh mỡ trong máu...."
    từ ơ trong tương lai bình thường mà từ mỡ thành mõ mất ở
    tất cả sách khách ko chịu. ai bị mất chữ như vậy chưa?
    font chữ của khách gửi xem bằng pdf thì ko lỗi

...
  2. Heo moi 2607

Heo moi 2607 Thành viên cấp 2

Mình cũng từng bị lỗi như vậy, lỗi dấu câu, cũng font chữ đó mình sài lúc trước không sao, sau 1 thời gian tự nhiên bị lỗi, khi trong phần mềm bị lỗi rồi thì xuất file in pdf cũng sẽ bị lỗi. Mình đã tắt phần mềm đang sài, xóa hết cái cũ đi restart và cài lại bản khác thì lại được. Mình cảm giác do máy tính hay sao đó. Máy trên cty cũng font chữ đó mà ko bị.
    songngu2014 thích bài viết này
  3. songngu2014

songngu2014 Thành viên cấp 1

đúng rùi b. máy cty vs khách ko bị trong khi mỗi máy mình bị và dính chưởng vãi
    không hiểu sao mỗi lần cài bộ này lúc đủ lúc mất font lúc 10 lúc sau cài lại còn 6 lúc còn 8 và cái font Regular lại bị tiếng TQ trêm hình avatar của nó các font khác ko bị
    https://uphinhnhanh.com/image/80HOIw

4. songngu2014

5. songngu2014

vấn đề là khách họ gửi file cho mình kèm font trong package luôn
    máy cty đọc được bình thường mà máy mình bị lỗi chữ ơ đó
    gõ trong word font Roboto regular cũng bị
  6. yaiyaira22

yaiyaira22 Thành viên cấp 2

tranvan.muon thích bài viết này
  7. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@yaiyaira22 : Mình nói nhỏ cho bạn biết 1 bí mật nhé, là Fonts Robo này, vẫn chưa Việt hóa, mà chỉ là Unicode của Ý, Pháp, Tây Ban Nha, có dấu sài đở, khi bị tiếu code Việt, 1 số phần mềm thông minh, sẽ biết nhét cái Fonts Arial có dấu tiếng Việt, thay thế cho chổ Unicode bị thiếu dấu, nên bạn sẽ nhìn thấy nó có dấu Việt ngon lành, mà thật ra, chỉ là fonts khác thế vào, hình dáng na ná Robo thui à, còn 1 số phần mềm hơi ngu, thì lồi cái lỗi dấu lạ ra luôn, vậy thui. các bạn có thể không tin, thì cứ sài Unicode châu Âu gõ tiếng Việt, vẫn sài tạm dc, 1 số phần mềm thông minh hơn, sẽ có dấu ngon lành, đụng phần mềm hơi ngu ngu, là hết phim dấu tiếng Việt.
    (mình chỉ giao lưu, cái link down trên Google Fonts Robo trên kia nhé, nếu các bạn down chổ khác, mà đã Việt hóa xong, là sài ngon cơm). :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/10/18
  8. buituananh386

buituananh386 Thành viên cấp 1

Mình cũng bị lỗi ỡ thành õ :(
    Chỉ mỗi roboto thin la lỗi. hài thật :|
  9. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

lỗi này xưa mình gặp hoài, bạn làm in mà ko soi phim thì hơi ẩu rồi. thôi thì kinh nghiệm vậy rút mãi không hết. biểu khách convert hết ra :v
  10. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

bạn dùng roboto conddensed là ổn nhất, mà mình thấy thằng này đẹp hơn là roboto.
  11. laclongquan

laclongquan Mới đăng kí

Roboto kiểm tra trên Word hoặc web thì bình thường

Nhưng dùng ở Adobe Premiere thì nó bị ơ bị mất dấu thành o. Mở thành Mỏ.

Tất cả các chỗ khác không vấn đề gì, chỉ mỗi Adobe có vấn đề....

Why????
  12. 2nam

2nam Thành viên cấp 1

Cũng nhiều người bị lỗi này nhỉ
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn