Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi gõ tiếng Việt trong Photoshop và Illustration

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Snoworld, 25/8/13.

Lượt xem: 55,539

1. Snoworld Mới đăng kí

Mình gặp rắc rối về vấn đề về việc gõ tiếng Việt trong Photoshop và Illustration, còn các trương trình khác như Indesign, Microsoft Work thì không sao. Mình đã tiềm hết trên mạng nhưng hầu hết đều nói về việc lỗi Unikey hay chọn bộ gõ chưa phù hợp với font nhưng như mình nói ở trên thì ở Indesign mình vẫn gõ đc tiếng việt với font đó bình thường. Thậm chí, khi mình gõ tiếng Việt ở chỗ khác, xong paste nó vào trong PTS thì vẫn được bình thường nhưng nếu gõ trực tiếp thì lại không được.
    Mình đã gỡ PTS ra và cài lại nhưng tình trạng vẫn tiếp diễn.
    Hy vọng nhận đc sự góp ý giúp đỡ của các mem. Nếu topic bị trùng thì xin lỗi mod.

...
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

ví dụ 1 font đi bạn? đâu fải font nào cũng gõ đc tiếng việt
    iTDSnoworld thích bài viết này.
  3. Việt Nam

Việt Nam Thành viên cấp 2

thử chạy unikey bằng quyền admin đi bạn. ko xem thử thay ver unikey khác xem
    Khanhpatico, Quang VươngSnoworld thích bài viết này.
  4. dande

dande Thành viên cấp 1

Nếu bạn nói thế thì chắc bạn đã biết xử dụng bộ gõ hợp lý rồi. Vậy thử cài lại Unikey xem.
    Snoworld thích bài viết này
  5. Snoworld

Snoworld Mới đăng kí

dande Mình thử rồi mà cũng ko có được, nhưng vì mình vẫn đánh tiếng việt ở những chương trình khác bình thường nên chắc ko phải do unikey đâu :(
  6. LeCuong

LeCuong Thành viên cấp 1

Bạn dùng win 7 đúng ko? vào Control panel --> User accounts --> click vào "Change user Account control seting" và kéo thanh vuông xuống dưới cùng "never notific" thử xem nhé
    Newgame, Nguyễn Minh NguyệtSnoworld thích bài viết này.
  7. Mrrbin

Mrrbin Thành viên cấp 1

Nếu bạn sài CS6 thì lên Unikey.vn down bản mới nhất về là đánh chữ có dấu bình thường.
    Nguyễn Minh NguyệtSnoworld thích bài viết này.
  8. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Nếu bạn dùng Win 64 bit thì nên dùng unikey 64 bit. Dùng unikey 32 bit thì gõ ổn định trên các chương trình 32 như Indesign, DW, Office. Riêng Pts và Illus có thể bạn mở phiên bản 64 bit thì gõ chữ sẽ bị lỗi!
    => Đó là 1 khả năng! Không biết bạn có dính trường hợp đấy ko!
    tranvan.muon, kuuc, Ann Dece2 người khác thích bài viết này.
  9. Snoworld

Snoworld Mới đăng kí

cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người nhiều
    Mình làm theo cách của bạn Nguyễn Tất Thắng và giờ thì giải quyết được vẫn đề rồi
    Thành thật cảm ơn bạn nhiều, mình dính vấn đề này mấy tháng rồi mà h mới xử lí đc
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  10. Khanhpatico

Khanhpatico Thành viên cấp 1

Ra là phải chạy quyền admin, thank bạn Việt Nam
  11. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Nếu type thẳng vào Ai hay PTs mà bị lỗi thì bạn hãy type ở ngoài bất kì nơi nào không lỗi font và copy rồi sau đó paste vào là ok, cách này mình hay làm :D
    PS112 thích bài viết này
  12. Invisible Universe

Invisible Universe Thành viên cấp 3

Coi lại bộ gõ coi sao bác :D
  13. -- Lê Văn Cường --

-- Lê Văn Cường -- Thành viên cấp 2

Vâng những lỗi trên win 64b rất hay gặp đó là 1 chương trình chạy trên nên 32 1 trên 64 và chúng cần tai nguyên của nhau rất dễ sảy ra lỗi.Trước cũng bị cái adobe flash ko cho edit bằng pst dù mình đã cài pst.Phải lang thang gần 1 tuần ở các diễn đàn nó mới chỉ ra lỗi này là do 2 phần mềm mình cài 1 cai 32 và 1 64b
  14. Lê Thị Kiều Giang

Lê Thị Kiều Giang Mới đăng kí

mình cũng bj lỗi này. minh cài unikey 64 cho win 64 những vẫn không được. có ai giúp mình không. mình dùng font arial để gõ luôn.
  15. Hali Nguyen

Hali Nguyen Thành viên cấp 1

Mình cũng bị lỗi này, nhưng mình xài macbook nên ko có Unikey để chỉnh :(
  16. hring

hring Thành viên cấp 1

Không phải do phần mềm gõ tiếng việt đâu bạn ơi. nếu do unikey thì trên word hay excel cũng phải lỗi chứ. cái này là do font đó. Nhiều font chữ nghệ thuật đẹp lắm dùng cho PTS nhưng chỉ gõ chữ không dấu thôi, có dấu là ra toàn ô vuông hay dấu ? ngay. Bạn lên mang down bộ font đẹp cho tiếng việt ấy. Thân!
    tranvan.muon thích bài viết này
  17. hdifilwu

hdifilwu Mới đăng kí

Cho hỏi mình gõ được tiếng Việt trong Photoshop mà không gõ được tiếng Việt trong Illutrator thì phải làm thế nào ạ?
    tranvan.muon thích bài viết này
  18. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@hdifilwu : thường thì A.I chỉ là gò vài chữ, thì e Copy - Paste từ chổ khác đưa vào, cho xong nhanh, chứ gỡ cài qua cài lại hoài, nó cũng bị lỗi hoài, rất khó biết dc lý do.

Ủng hộ diễn đàn