Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi không vào Win được mà phải nhờ DVD

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi vanthao171088, 6/5/15.

Lượt xem: 2,069

1. vanthao171088 Thành viên cấp 3

Máy mình bị tình tạng như thế này:
    Sau khi cài Win hoặc Ghost lại thì máy chỉ nhận ổ DVD không nhận HDD mặc dù trong Bios vẫn nhận HDD & DVD
    để vào được Win thì phải bỏ đĩa Boot vào cho nó vào phần tùy chọn Boot Dos Or Winxp Mini cancel thì nó mới load vào Win, nói thêm xíu là chỉ bị khi gắn HDD Seagate 1000G thôi còn HDD WD 500Gb vẫn vào Win bình thường.
    Tối mai có thời gian sẽ bổ sung Clip luôn cho các bạn xem & giúp .

...
  2. mono

mono Thành viên cấp 2

xem chấu gắn nó chặt chưa . 2 có thể ổ kia bị hư rùi :D
  3. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

#2 thanks bạn phán như thần, HDD WD 500G xài 5 năm rồi vẫn tốt, HDD Seagate 1000G mới mua, phán vừa vừa thôi... muốn đập luôn mấy thằng bảo hành Seagate 130 Ký Con ...làm ăn cẩu thả báo hại sản phẩm Seagate VN xuống cấp, chả ai muốn dùng.
  4. mono

mono Thành viên cấp 2

Mới mua chưa chắc gì k lỗi ? . Trước mình có cái Seagate 320 xài 6 năm , chưa biết gì format rồi ghost rùi chia ổ đĩa tè le và em ấy ra đi , k nhận , có lúc nhận lúc không , có lúc chia ổ đĩa cài win tốc độ chậm mà vào dc win tốc độ 100mb/s khi copy -.- .
  5. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

chắc do người sử dụng, vote thay
  6. dieuhauteo

dieuhauteo Thành viên cấp 2

Thường bị vầy do thiếu MBR, dùng Hidren Boo[ win 7] mới nhất ấy rồi dùng thằng Partition Magic tool để tìm phân vùng ẩn mà làm, cái này em bị hoài :v win XP bác không thấy phân vùng đấy đâu, không bác chắc ăn thì format lại set active lại =))]

===> Bonus mang ra tiệm cho nhanh

vanthao171088 thích bài viết này
  7. Steven KarBit

Steven KarBit Thành viên cấp 2

vanthao171088 Đọc #1 của thớt đang định kéo xuống dưới cmt để chỉ bác cách vì mình từng bị mà đọc xong #3 thì ko thèm chỉ nữa luôn. Bác ở #2 đã có ý muốn giúp lại còn chửi người ta "phán" thần "phán" thánh.
    skylla25quantamvn thích bài viết này.
  8. mono

mono Thành viên cấp 2

có đâu bạn Steven KarBit mình từng bị thì theo tình trạng của mình là ổ cứng hư , cách giải quyết là : mua mới :v
  9. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

Chào bạn!

Xét về chất lượng của các dòng ổ cứng tầm thấp cũng như tầm cao trên thị trường hiện nay bạn nên lựa chọn cho mình ổ WD hoặc Hitachi - giá của nó nhỉnh hơn từ 100 - 300k nhưng bù lại ổ tốt và dùng bền. Không nên dùng hàng Seagate, nó rất chuối và nhanh hỏng. Trường hợp của bạn ở trên có thể do ổ Seagate đã bễ bánh nối nên nó chỉ hiện có nhận chứ nó không đốt đĩa (không cho bạn đọc ghi dữ liệu) làm bạn không nạp Win được.

Bạn nên dùng ổ WD của bạn làm ổ Boot chính, còn ổ Seagate này bạn mua bên cái vỏ HDD Boot rồi bỏ nó vào để test xem có còn xài được không. Nếu được thì bạn xóa hết phân vùng rồi chia lại mà dùng như ổ gắn ngoài. Tránh lưu dữ liệu quan trọng trên ổ này vì nó sẽ hỏng bất cứ lúc nào.

Thân!
  10. apachi0205

apachi0205 Thành viên cấp 2

Theo kinh nghiệm bản thân thì fomat hoàn toàn lại cả ổ rồi chia lại trong Dos.
  11. Steven KarBit

Steven KarBit Thành viên cấp 2

mono Mình không thích cách chủ thớt trả lời thôi.
    Cyan thích bài viết này
  12. thaivinhonline

thaivinhonline Thành viên cấp 1

mbr nó ko trỏ đc phân vùng khởi động đó. bạn vào dos gõ lệnh này nhé:
    fdisk /mbr

là ok. vẫn ko đc thì bạn mở lại active và kéo thay đổi dung lượng phân vùng khởi động os 1 chút chắc chắn là đc.
    vanthao171088 thích bài viết này
  13. vanthao171088

Do thiếu MPR đã khắc phục được, sau này ai bị tương tự thì cứ khắc phục MPR là ok
    #7 cám ơn bạn về lời nhận xét thật lòng, vì mình rất bực tức về bọn SeaGate ở 130 Ký Con, Q.1
    mới hỏi bạn #2 lại báo ổ cứng hư nên nói thôi chứ k có chửi à! chửi khác nói khác nhé!
  14. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

#3 cắn bạo kinh :))
  15. vanthao171088

Vui lòng tôn trọng lời nói người khác!
  16. tuantu002

tuantu002 Thành viên cấp 1

Chắc có vấn đề gì thôi chứ em thấy seagate xài cũng ngon mà thớt :)

Ủng hộ diễn đàn