Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi màu khi in trong corel X7

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Corel' được đăng bởi Danghg, 12/4/16.

Lượt xem: 17,948

1. Danghg Thành viên cấp 2

Các bác ơi cho e hỏi tý..e có dùng corel x7..e hay dùng để in các loại tranh ảnh. khi in ra bạt thì màu vẫn đúng, nhưng e in ra máy in màu A3 hoặc A4 thì màu đỏ vs màu xanh khống giống trong file...Các pro giúp e vs ạ.

...
  2. thinhtk

thinhtk Thành viên cấp 2

Bạn phải chụp lại ảnh trên file thiết kế và file in ra up lên cho mọi người coi thì mới biết được như thế nào chứ
  3. Danghg

Danghg Thành viên cấp 2

mình thiết kế nhìn vẫn bt b ạ in ra bạt vẫn pt.nhưng mình hay in tranh khổ a3 cho giáo viên mình lại in máy khổ nhỏ in ra thì màu nó lại không giống.mình đã dùng thử cả CMYK và RGB
  4. Danghg

Danghg Thành viên cấp 2

5. Danghg

Danghg Thành viên cấp 2

Đây ban ơi thinhtk
  6. thinhtk

thinhtk Thành viên cấp 2

Bạn in máy văn phòng mà in trên giấy for thì màu ra vậy là đúng rồi. Nếu bạn muốn đúng màu thì mua giấy ảnh đó, in ra màu sẽ tươi và đẹp hơn, nhưng không được 100% như file bạn thiết kế đâu. Trừ khi in offset. Với lại đầu phun máy của bạn có vấn đề rồi, bản in ra nó bị sọc kìa.
  7. Danghg

Danghg Thành viên cấp 2

mình đã so sánh 12 vs x7 r bạn ạ. 2 cái khác nhau 12 thì đúng màu hơn kjhi in máy màu..chắc phải dùng 12 để in trah ảnh con x7 lm thiết kế vậy :)
  8. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Mình đã làm in rất nhiều nhé. Đúng là corel khi in phun không chuẩn. NHưng có cả trăm nguyên nhân!
    Thứ nhất do giấy và mực, bạn nên chọn loại giấy phù hợp với in phun, bạn nên mua giấy in ảnh hoặc giấy chuyên in phun. Về mực cũng có nhiều loại. Mực xịn, mực đổ (trong mực đổ lại có mực giả lập cho mực in offset- Đôi với mực giả lập in opset bạn có thể in trên chất liệu giấy couche....), thứ 2 là cách setup máy in, mỗi chế độ setup lại cho ra một màu khác nhau nhé....
    Còn về phần mềm corel đúng là in không chuẩn màu. Nhưng có 1 cách. Bạn có thể xuất ra PDF, Ai, PSD. Chắc chắn sẽ chuẩn hơn ở corel.
    Cũng như mình nói ở trên, nó phụ thuộc lớn vào chất giấy và cài đặt máy in và mực nữa nhé!

Ngoài ra, trước khi in, bạn nên test đầu phun để tránh bị xước nhé!
  9. Danghg

Danghg Thành viên cấp 2

Thanks b : :))
  10. hoangtca

hoangtca Mới đăng kí

Trong Coreldraw nếu bạn muốn in ra chuẩn với máy in phun thì phải vào Tool > Color management > Default Setting > Chỉnh trong ô Color Conversion Setting = NONE, tick vào Preserve Pure Black (để in đúng màu đen chuẩn), tick vào map gray to CMYK Black. Sau đó khi in thì chỉnh màu đỏ xuống còn C=0; M = 82~87, Y=100; K=0
    Phan Thanh Duy thích bài viết này
  11. AN NGUYEN 179

AN NGUYEN 179 Mới đăng kí

minh thay dung do corel x7 in mau ra toi hon corel x4 nhieu
  12. death_dts

death_dts Thành viên cấp 1

mình có dùng để in name card, thấy màu cũng tương đối, chắc có thể do chất liệu in nữa
  13. Johnny - Nguyễn

Johnny - Nguyễn Thành viên cấp 2

In thì phụ thuộc rất nhiều yếu tố như:
    - Máy in gì
    - Mực ra sao
    - Chất liệu giấy
    - In bằng phần mềm nào
    - Thông số màu
    Để có màu chuẩn nhất chỉ có in Offset, in màu máy văn phòng chỉ để xem thôi
  14. Doan My

Doan My Mới đăng kí

mình cũng in kiểu như bạn, nó chỉ ra màu tương đối thôi
  15. Phan Thanh Duy

Phan Thanh Duy Mới đăng kí

hoangtca mình đã làm theo hướng dẫn của bạn kết quả ok thanks!!!

Ủng hộ diễn đàn