Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lỗi update smart object cực lạ trong PTS cần cao nhân trị

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Trần Hoàng Dũng, 30/1/13.

Lượt xem: 6,069

1. Trần Hoàng Dũng Mới đăng kí

Xin chào các anh chị, em xin phép sơ lược vấn đề. Em có down 1 số file PSD phục vụ công việc, trong các file có chứa smart object, thông thường khi update smart object tức là thay đổi ảnh gốc bên trong smart object thì file làm việc sẽ cập nhật ảnh mới update. Nhưng khi e thay đổi ảnh trong smart object thì nó tự transform về hình dạng mặc định.

Nói sơ qua anh chị khó hiểu nên e sẽ trình bày lại bằng hình ảnh, để phần nào giúp a chị hình dung dễ hơn.

Đầu tiên e có 1 file PSD như thế này, layer "Image 1" chính là 1 smart object

Em click đúp chuột vào layer "Image 1" để chỉnh sửa. Vì là smart object nên nó sẽ mở ra cửa sổ mới, e đưa ảnh của em vào sau đó save lại

Và đây chính là lỗi, khi e sửa smart object thì nó tự động transform về mặc định

Đáng lẽ nó phải như vậy mới đúng
    ( p/s: vì để minh họa cho a chị nên e kéo hình ảnh vào và transform )

Đây là lỗi lần đầu e từng gặp nên e rất muốn biết nguyên nhân tại sao và cách chỉnh sửa. Thực sự e tìm trên google rất nhiều nhưng không thấy ai bị lỗi này, e nghi ngờ nhiều nhất đó là do sự khác nhau giữa các bản PTS, e đang dùng bản CS3 có lẽ người tạo ra nó dùng 1 bản cao hơn. Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị để e có thêm 1 kiến thức mới cũng như giúp đỡ những bạn gặp phải lỗi này.

Đây là file PSD để các bạn xem thử

...
  2. hoangphuchsu

hoangphuchsu Thành viên cấp 2

ban thử tắt layer Image 1 (hoặc xóa) trong smart object Image 1 rồi transform bức ảnh của bạn xem coi có bị lặp lại tình trạng này ko :)
  3. Trần Hoàng Dũng

Trần Hoàng Dũng Mới đăng kí

Trong smart object đó mình có mỗi một layer image 1 sao xóa được bạn ^^
    À hiểu ý bạn rồi tức là chèn ảnh mới vào sau đó xóa cái layer "image 1" đi, cái này mình thử rồi nhưng vẫn không được

Thậm chí mình chỉ dùng brush chấm 1 cái vào layer "image 1" trong smart object rồi save lại cũng bị lỗi luôn :-ss
  4. hoangphuchsu

bạn up luôn cái ảnh và file psd đó lên đây mọi người coi thử @@ mình xài CS5
  5. Trần Hoàng Dũng

Đây là file PSD bạn thử xem giúp mình, nếu bạn thay ảnh vào mà không bị sao thì chắc chắn do phiên bản PS của mình

hoangphuchsuc96a455 thích bài viết này.
  6. c96a455

c96a455 Thành viên cấp 2

Có thể là khác nhau về phiên bản CS, bạn thử mở trong bản CS 5 hoặc 6 xem
  7. Trần Hoàng Dũng

Mình cũng nghĩ nguyên nhân là do phiên bản PTS, máy mình yếu nên chỉ dùng bản CS3
  8. hoangphuchsu

mình dùng CS5, và...vẫn bị giống bạn ^^~
  9. c96a455

c96a455 Thành viên cấp 2

Mình mở cũng bị lỗi như bạn mình dùng CS6 :( , nhẻ nào file bị lỗi :-/

10. Trần Hoàng Dũng

Vậy là căng rồi, cái file này mình xem rất kĩ mình nghĩ chắc không phải là lỗi file PSD đâu :-ss
  11. Trần Hoàng Dũng

Xin mọi người giúp đỡ, mình đã hỏi rất nhiều bạn bè nhưng tất cả đều bó tay, bí quá mình mới chọn giải pháp cuối cùng là đăng lên diễn đàn. Nếu không được có lẽ mình đành phải từ bỏ tại đây :|
  12. HSP

HSP Thành viên cấp 4

đợi síu kéo về xem thử :D
  13. Trần Hoàng Dũng

Trăm sự nhờ bạn :|
  14. c96a455

c96a455 Thành viên cấp 2

Nản qua thử chỉnh size đúng chuẩn của image 1 rồi mà vẫn không được?

Cách nhanh bây giờ là ai hảo tâm tao một smart opject cho bạn ý
    Trần Hoàng DũngHưng Trần Văn thích bài viết này.
  15. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

Nguyên nhân thì mình chưa biết (vì cũng gà). Không hiểu sao mình nhấp Image 1 vào để transform thì nó lại chuyển thành hình chữ nhật, mình nghĩ nguyên nhân "lỗi" có liên quan đến cái này.
    Còn cách khắc phục tạm thời thì tạo Smart Object mới để chỉnh sửa. Mình đã thử OK:
    - Tạo Layer mới, vẽ 1 hình chữ nhật màu trắng.
    - Chuyển layer mới này thành Smart Object
    - Transform hình chữ nhật giống như hình của Image 1.
    - Chỉnh sửa smart object như bình thường.
    Bạn thử xem :)

Edit: Chuyển thành smart object trước rồi mới transform.
    Trần Hoàng Dũngc96a455 thích bài viết này.
  16. Trần Hoàng Dũng

Cám ơn bạn rất nhiều mình cũng nghĩ tới cái cách này rồi nhưng mình có nhiều file dạng này lắm có những file rất khó transfrom smart object cho chuẩn. Thú thật thì bí lắm mình phải dùng đến cái này. Một phần nữa là mình muốn biết nguyên nhân sâu sa để giải quyết triệt để luôn.
    Anh Lam thích bài viết này
  17. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Làm gì mà bù lu bù loa lên thế này, chuyện gì cũng sẽ có cách giải quyết. Ban đầu Hưng cũng nghĩ giống bạn vì phiên bản PS thấp khi mở file PSD có chứa Smart object thường rất hay bị lỗi. Nhưng trường hợp của bạn Hưng dùng CS6 để mở mà vẫn không được thì khả năng là do file PSD của bạn có vấn đề. H muốn hỏi bạn 1 câu file PSD bạn gửi là file gốc hay bạn đã từng save rồi ?
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn