Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Lót dép hóng] Các bạn đến với đồ họa như thế nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Joker Spam, 14/4/14.

Lượt xem: 5,133

1. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

giờ mình chỉ muốn designer đc chấp nhận như bác sĩ, doanh nhân, luật sư thui ... :3
  2. Hieuheroin123

Hieuheroin123 Thành viên cấp 2

không có điều kiện nhưng muốn vô FPT học lắm
    hiện giờ thì tự mò thôi
    học đồ họa mình thấy thoải mái . không gò bó như những ngành tự nhiên
  3. DarkMaru

DarkMaru Thành viên cấp 1

năm lớp 7 có mấy anh chị họ trong nhà toàn làm kiến trúc nên cũng có mơ ước vào làm kiến trúc sư nên mình theo học AutoCad khóa 2D, 3D lấy được chứng chỉ nghề cũng chưa đụng đến nhưng đc cái từ đó yêu thiết kế các thứ :D

rồi cũng tình cờ thời đó trào lưu yahoo blog nổi lên thế là cũng hứng đi học pts và tận tâm với nó đến giờ =)) chỉ tiếc là vọc vạch chơi chơi thôi chứ chưa làm gì đc ra hồn :P

like topic hay giúp ae gợi nhớ nhiều kỷ niệm :3
  4. kiss4you

kiss4you Thành viên cấp 1

nghe có vẻ ngớ ngẩn nhưng mưk tui voc vach ps để troll bạn bè và cưa gái .ai như tui ko nhỉ
  5. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

Mình thì thích và chụp ảnh từ pé...nhưng chẳng dám quan tâm vì nhà ko có điều kiện, mình biết tới cái mương 14 lúc học lớp 11 thế là cứ bám theo cái mương ấy để xem màu ảnh và gốc chụp...rồi từ đây cái định mệnh nó cũng đến...thấy màu ảnh đẹp phết mà ko biết gọi như thế nào để được màu như vậy...lúc đó ức lắm...nhưng thôi cứ để đó vì chả biết lên màu cho ảnh gọi là gì cả...rồi đến khi ra trường...có điều kiện hơn thì lên google mới biết đc cái 4rum VDS này và mới biết cái từ khóa mình cần bấy lâu nay nó tên là "BLEND" có 5 từ thế thôi mà mất tầm mấy năm mới tự trả lời đc :)) lúc biết được thì nó sung sướng lắm...nhưng rồi đam mê nó nổi dậy mà ngặt nổi ko tiền mua laptop 8-> thế là tập tành ở tiệm net...mọi thứ đều tự mày mò...nó khổ ơi là khổ, nhìu khi thấy cái đó mà ko biết nó tên gì...cảm giác nó ức cmn chế~X( nhưng từ từ cũng tự giải đc hết...giờ thì khác rồi mọi thứ ổn...cũng biết đc sơ sơ về blend ảnh...cảm ơn VDS lần nữa :x
    Flickr của e mấy pác chém thoải mái http://bit.ly/1l6JYx8
  6. Lưu Hoàng Kiếm

Lưu Hoàng Kiếm Thành viên cấp 2

Tớ thì mê vẽ từ nhỏ. Hay làm đồ handmade rồi tự trang trí, thời ấy chỉ vẽ ra giấy chứ PTS hay Internet chưa thịnh hành. Sau này khi đậu vào Kiến trúc thì có đủ điều kiện tiếp xúc vs các phần mềm thiết kế đồ họa, 3D, tá lả âm binh. Và vì cái đó bắt buộc trong ngành học của tớ nên phải dùng thôi
  7. toandaigiabg

toandaigiabg Thành viên cấp 1

đến với đồ họa từ zing me,ghép ảnh linh tinh rồi học Ps và Ai ở hội nhóm ảnh số thời nay ( hiện nay đã sập rồi ) sau đó vào vietdesinger đọc bài,vn-zoom học photoshop,....
  8. lenm

lenm Thành viên cấp 4

trước khi nói đến pts thì ở đây chắc nhiều người biết phần mềm sửa ảnh thần thánh photoscape. Đến với nó trước và dùng nó để làm poster chương trình cho mấy kế hoạch bên Đoàn Hội, sau rồi vì nó k đáp ứng đủ yêu cầu nên tự học PTS. Sau này vì cái ngành học ra trường nó chán quá, nên học thêm Ai và chuyển ngành hẳn =))
    toandaigiabg thích bài viết này
  9. langtang

langtang Thành viên cấp 1

Mình biết đến đồ hoạ từ khi còn chơi game, lúc đó mình muốn tạo 1 bức hình chụp màn hình vũ khí độc, và mình sử dụng paint của window để ghép hình
  10. TD.Venus

TD.Venus Mới đăng kí

Vì thích sữa ảnh :3 chụp choẹt sữa ảnh blend thấy thích thích
  11. bachloxo

bachloxo Thành viên cấp 2

chơi xếp hình chán quá chuyển qua phá pts
  12. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

@ bachloxo: teris , lego hay 111vs101 , 111vs111 ,
    hay thô bỉ như kiểu we need you (sign: f,c,k )
  13. ziznzaz

ziznzaz Mới đăng kí

Từ nhỏ đã thích vẽ, lớn lên thì mê vẽ ba cái nhân vật truyện tranh, rồi đến thích vẽ graffity, doodle art..bla...bla... Cực kỳ mê phim hoạt hình, quảng cáo có khi ngồi há hốc mồm xem.
    Đầu lớp 12 đã muốn thi học Thiết kế đồ họa, thề sống thề chết nhưng ba mẹ ko cho vì nghĩ nó như việc vẽ tranh bán lấy tiền, dù giải thích cũng vô ích.
    Thi vào ngành Kỹ thuật như ba mẹ mong muốn, nhưng vẫn đi làm thêm, tự học thêm nuôi ước mơ vào FPT arena học =))
  14. Boo.F

Boo.F Thành viên cấp 1

Soobin bạn học lớp nào thế? đã tốt nghiệp chưa? Mình đã tốt nghiệp rùi, trước mình học lớp A1-07-1103-S0. FPT Arena Hồ Chí Minh.

Con đuờng của bạn giống mình quá. Năm học 12, ,mình bắt đầu thích những cái liên quan đến thiết kế, ở nhà có 1 con CPU P4, ram 512Mb vẫn quyết tâm cài Photoshop CS2 (thời đó mới có CS2 thui). Máy chạy cà giật cà giật, xin gia đình đổi máy với ra trung tâm học, nhưng do năm cuối cấp, nên gia đình không cho.

Thi đậu tốt nghiệp xong, mình nói nhà là sẽ hôk vào đại học, mà sẽ học chuyên về đồ họa. tất nhiên gia đình hôk cho, và mình phải ôn đại học. Gần tới ngày thi, mình nói nhà là thi cho biết thui, nếu rớt thì cho mình học theo ý thích của mình. Lần đó thi chơy chơy mà đậu đc 1 đại học và 1 cao đẳng. T_T, thế là đành vào đại học. T_T

Học gần hết hk1, chán quá, mình tự nghĩ và thi vào trường FPT Arena, đem giấy báo đậu về, gia đình chỉ còn biết cho mình đi học thoy. :D. Càng học mình càng thấy mình chọn đúng đường đi. Tới giờ, mình đã tốt nghiệp đc hơn 1 năm, và đang làm thiết kế web (design và cắt html lun), vừa làm cho công ty, vừa chạy freelance, lâu cũng nhận mấy độ chụp hình, quay phim, dựng phim, ...

Tới bây giờ mình vẫn thấy quyết định bỏ đại học của mình là đúng :D
    Soobin thích bài viết này
  15. Soobin

Soobin Thành viên cấp 1

Boo.F: e mới học năm đầu thôi ạ. E học FPT Arena HN2 bác ạ. Bác là tiền bối, nói vậy em cũng thấy yên tâm phần nào rồi. :D
  16. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

Từ nhỏ có chút năng khiếu mỹ thuật hay vẽ các nhân vật truyện tranh, lớn lên thì thích làm Hdv du lịch thi đại học ko đỗ, mình thì vào học ở CĐTH ở đó đc học PTS, PR, AE nhưng lớt phớt thôi nên giờ tự học theo mn trên mạng, học theo các bài trên diễn đàn, nên có cái biết cái ko.
  17. meo6b

meo6b Thành viên cấp 2

dòng đời xô thế éo nào mà lạc vào nuôn
  18. cheock

cheock Mới đăng kí

em ban đầu lại thích ghép ảnh troll nên tự mày mò học Ps ,rồi tập tành blend,h mày mò học thêm lr và AI... :):) .. và h gà vẫn hoàn gà
  19. Pánh Pao

Pánh Pao Thành viên cấp 1

Chia sẻ với tư cách cá nhân, ko phải là tư cách trường Arena. Mình đến với đồ hoạ như kiểu mưa dầm thấm lâu. Ban đầu cũng đâu có biết cái ngành này nó xuất hiện ở Việt Nam, còn chả rõ nó học để làm gì nữa.

Sau khi tốt nghiệp Đại học, mình đến làm cho Hanoi-Arena với vị trí nhân viên marketing, sau thì lấn sang cả bên PR, quản lý các trang, website của trường. Với yêu cầu công việc mình buộc phải đọc rất nhiều tài liệu liên quan đến đồ hoạ, nói chuyện với học viên, mày mò các phần mềm để xem có những tính năng gì thú vị hay khó khăn gì để viết bài. Cứ thế, dần dần mình bị kết cái ngành này lúc nào ko biết. Đến công ty, việc đầu tiên là bật tất cả các tab website chuyên về thiết kế đồ hoạ lướt qua một hồi xem có gì mới rồi làm gì thì làm sau :))

Thỉnh thoảng cũng tham gia làm project với học viên, ngồi học chung lớp, hỏi giảng viên, càng học càng thấy hay và thấy thích!

Bây giờ trả lời theo tư cách nhà trường.

Ở Hà Nội có 3 trung tâm Arena, bao gồm; Hanoi-Arena, FPT-Arena và Arena Multimedia. Mình chẳng so sánh gì ở đây vì tất cả đều chạy chung 1 chương trình AMSP của Aptech Ấn Độ, đều do 1 đầu mối Ấn Độ quản lý, nên mọi việc học hành đến thi cử là như nhau, ko có kiểu ở trường này học dễ hơn trường kia. Có chăng cái khác nhau ở đây là sự chênh lệch học phí ko đáng kể. (Cái này mình mạn phép nói thêm là Hanoi-Arena có mức học phí luôn thấp hơn và ưu đãi thì nhiều hơn :v :v :v)

Tại Hanoi-Arena, bạn có thể lựa chọn các khoá học ngắn (1 tháng) và dài hạn (6 tháng, 1 năm, 2 năm) hoặc học theo từng modul (Illustrator, Photoshop, Indesign, Flash, 3D, Premirre...). Ngắn hạn thì học cho biết thiết kế đồ hoạ nó là cái gì, như kiểu lớp vỡ lòng. Dài hạn, học sâu thì mới thành cái nghề kiếm cơm được. Modul thì phục vụ đúng ngay nhu cầu công việc mà bạn đang muốn.

Học như thế nào để hiệu quả? Sau thời gian làm ở đây, mình tự rút ra việc học như thế nào để hiệu quả trong thiết kế đồ hoạ: học trên lớp, tích cực hỏi thầy, ngoài giờ tự thực hành hoặc xin thầy giao bài thêm, làm việc theo nhóm rất hiệu quả, thường xuyên đọc các bài viết về design để đừng tụt hậu với xu hướng mới, tham gia diễn đàn để học hỏi thêm và trưng bày các tác phẩm của mình để mọi người góp ý. Đặc biệt, cái này nâng cao tay nghề nhanh hơn cả đó là xin vào phòng thiết kế của trường để thực tập hoặc nhận thiết kế freelance, thực hành càng nhiều thì làm càng tốt.

Chốt hạ. Bạn có thể tham khảo thêm chương trình học của Hanoi-Arena tại: arena.vn nhé :). Chúc bạn đến với nghề và mau chóng thành công. Sorry vì mình viết hơi bị dài :D
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  20. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

bạn Hanoi-Arena cho mình hỏi chút về việc bên bạn có gói học thiết kế web nào ngắn hạn không? mình xem bên bạn thấy có mấy gói 2 năm,1 năm và 6 tháng mà tìm thông tin về gói học mà không thấy. Cho mình hỏi gói học 2 năm là chính xác 2 năm ra trường không hay sẽ du di ra tầm 2 năm rưỡi 3 năm? mình muốn được học <2 năm, và nếu có gói nào chuyên về web tầm 6 tháng thì sẽ ok hơn

Ủng hộ diễn đàn