Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lương 5 triệu một tháng liệu có sống nổi tại thành phố?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi 24bongda, 21/2/17.

Lượt xem: 5,242

1. 24bongda Banned

chào các bác sao cảm thấy số e chông chênh quá lúc còn nhỏ thì phải nghĩ học sớm mà phụ gia đình khi hết cầm cự nổi thì e quyết định rời xa quê lên thành phố để mà kím sống và lo cho gia đinh nhưng vì tự lo nên qua tốn kém như vậy em có nên trở về quê mà làm lại không chứ ở đây e mệt mõi quá ùi các bác ah

...
  2. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

- ăn sáng 10k + ly đen đá 10k =20k x 30 ngay = 600k

- ăn trưa : 15k x30 = 450k

- ăn tối : 15kx 30 = 450k
    - xa bông các thứ 300k
    - tiền trọ : 1 củ
    - xăng xe : 500~ 1 củ

-> 3 trieu rưỡi

vẫn dư 1tr500k phòng ốm đau bệnh tật.

Bo hết các mối quan hệ đi nha có thì chả còn sống nổi đâu
  3. ThienFurniture

ThienFurniture Thành viên cấp 2

Nghĩ bon chen ở cái đất thủ đô mệt thật ấy ạ. :-/
  4. dinhhoatb

dinhhoatb Mới đăng kí

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh mà bác. Hãy vững tin rằng tương lai tươi sáng :v
  5. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

5tr thì vẫn sống tốt chán mà. Nếu ở ghép được với sinh viên thì cũng tiết kiệm được kha khá đó chứ. Hồi mình mới đi làm lương 4tr mà tháng nào cũng dư 1tr5 đấy thôi. Giờ lương 7 củ

Sống nổi hay không là do cách mình chi tiêu sao cho hợp lý thôi. Vẫn có câu lựa cơm gắp mắm mà.

Chi tiêu của mình như sau

xăng xe: 300k
    Tiền ăn: 50k/ngay x 30 ngay = 1tr5 ( Nấu ăn nên tiết kiệm)
    Gạo: 200k
    Gia vị + dầu ăn ... : 100k
    tiền trọ: 1tr
    điện thoại: 100k
    Phát sinh ngoài ý muốn: 500k

Tổng chi phí: 3tr7
  6. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

Lương tui có 5,5 Triệu , Vẫn sống tốt ở TP Hồ Chí Minh.
    Tiền Nhà : 3,5 triệu / tháng
    Tiền ăn uống : 3 Triệu / tháng .
    Nhậu : 3 triệu / tháng
    Tiêu Vặt ( coffer, ăn sáng ) : 1,5 triệu / tháng
    Xăng : 500- 700k/ tháng
    Đám cưới đám hỏi, thôi nôi, sinh nhật..... Trung bình khoảng 500- 1 triệu / tháng

===> Đủ hay không đủ do bạn, không phải suy nghĩ quá nhiều
  7. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

Đừng than vãn pác ah, hãy cố gắng lên vì bản thân càng than vãn số phận nhiều chừng nào thì sẽ càng làm cho mình xuống tinh thần nhiều chừng đó. Nếu làm với 5 triệu ko đủ sống thì pác có thể đầu tư thêm kiến thức tạo dựng mối quan hệ trên diễn đàn, ngoài xã hội, trong công ty để tìm kiếm cơ hội mới với mức lương mới tốt hơn chứ ko nên ngồi than trách số phận. Tôi đã từng làm cho tiệm photocopy khi đã lấy vợ và 1 đứa con mới sinh tháng 02/2010 với mức lương 2tr thời điểm 2010 rồi 3tr2 năm 2011 (đăng ký khóa học ktv thiết kế nội thất 12.000.000/khóa đóng theo tháng), cũng năm đó ra ở riêng và mở tiệm photocopy chưa đầy 4 tháng mất hơn 50 triệu/100 triệu tiền cha mẹ cho (phá sản). Học xong khóa KTV cũng ko đủ kiến thức để làm nên xin vào công ty ĐÔNG DƯƠNG chuyên khai triển bản vẽ bằng Revit để xin học việc với mức lương 1 triệu/tháng cùng năm 2011 (ở công ty này Sếp nhờ gì cũng làm từ tham gia khai triển bản vẽ bằng Revit, layout bản vẽ bằng Photoshop, dựng sơ bộ bằng sketup, sửa máy vi tính, đi mua linh kiện máy tính, thay mực, chỉ có giữ xe và dọn vs công ty là chưa làm thôi, kakaka (lưu ý là những phần mềm kể trên mình chỉ biết ở khóa học KTV chứ chưa sử dụng tốt và cũng ko có kn về kết cấu nhưng vẫn tình nguyện tham gia làm với sự chỉ dẫn của 1 ông anh kn đầy người). Với mức lương 1tr/tháng thì ko đủ ăn cơm với đổ xăng nữa nhưng vì kiến thức và kn còn thiếu nên mình cố gắng cầm cự nhưng thâm hụt vào số tiền còn lại trong 100 triệu cha mẹ cho khi kinh doanh tiệm photo. Học việc ở đó được 1 năm cũng là lúc hết sạch số tiền đó. Bắt đầu làm lại từ đầu bằng mức lương 5 triệu/tháng ở 1 cty kiến trúc cần dùng đến Revit đầu năm 2012. Từ tháng 1 đến tháng 6 năm 2012 đổi công ty 3 lần lý do: lương thấp, đòi hỏi nhiều, bốc lột sức lao động NV... bla bla, đến tháng 7 năm 2012 đầu quân cho công ty chuyên về đồ nội thất với vị trí Sales thiết kế và cảm thấy yên ổn đến tận bây giờ với mức lương tốt hơn nhiều so với mức 5 triệu cùng đầy đủ chế độ. Hết.
  8. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

Tui học được từ nhiều người mà tui đã từng gặp, giấu nghề tinh vi có, trải lòng hết kn có, vậy nên tui cũng có mở lớp dạy vi tính free cho mấy ae làm bên công tác xã hội, hỗ trợ kiến thức về phần mềm kiến trúc, đồ họa cho mấy ae nào có nhu cầu, đương nhiên là free nhé.
    https://lygiahoangnghia.wordpress.com/2013/06/25/khoa-hoc-photoshop-can-ban/
  9. Daniel Lewisha

Daniel Lewisha Mới đăng kí

Theo mình thì không sống nổi, đất thủ đô mà bác :D Ngàn năm văn vật, không có văn có khi nó vật cho sml, nên thôi em nghĩ bác về quê có khi lại dể thở hơn mà sống.
  10. HD Design

HD Design Thành viên cấp 1

#6 lương 5tr5 mà tiền nhà 3tr5, ăn uống 3tr, nhậu 3tr, tiền vặt 1tr5, xăng 500-700, đám cưới đám hỏi 500-1tr là mỗi tháng bác nợ 6500 ~ 7000 cơ à :O
    tigerbeer10 thích bài viết này
  11. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

5tr mà sống tp thì cũng chật vật ak, chắc chỉ ăn uống tằn tiện thôi
  12. LyCongTruong

LyCongTruong Thành viên cấp 3

bác #2 ăn trưa bằng bánh mì hay sao 15k vậy =))
  13. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

tiền ít ăn qua bữa dc rùi thím ơi =))
  14. VanGoodM

VanGoodM Mới đăng kí

Mình 4,5tr vẫn sống nhăn răng ra nè.
  15. kdtrieuan

kdtrieuan Banned

16. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

@kdtrieuan bạn đó hỏi tiền lương, thì mình trả lời tiền lương hiện tại của mình. chứ đâu có liên quan tới khoản chi tiêu liệt kê. vì đơn giản ngoài tiền lương ra còn tiền khác cơ mà
  17. 1993tantai

VanGoodM bạn đang làm gì mà lượng có 4t5 zậy rồi ở quận mấy tiền trọ nhiêu zạ
  18. VanGoodM

VanGoodM Mới đăng kí

1993tantai cái đó là lương cơ bản thôi. Mình phải làm nhiều thứ khác nữa.
    Phòng 1tr.
    Ăn 1,8tr.
    Xăng 500,
    Thể thao 300,
    Cafe 500,
    Gái: 0.
    Vẫn còn dư 400k. haha
  19. 1993tantai

VanGoodM e bạn đang ở trọ chổ nào zậy
  20. VanGoodM

VanGoodM Mới đăng kí

1993tantai Tân Bình bạn à. Phòng hơn 2 triệu. 2 người là ở dư sức.

Ủng hộ diễn đàn