Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[MANIP TUTORIAL] Con mèo và mặt trăng.

Chủ đề thuộc danh mục 'Manipulation' được đăng bởi Nguyễn Hiếu, 25/11/12.

Lượt xem: 28,351

1. Nguyễn Hiếu Thành viên cấp 2

Đây là tác phẩm MANIP đầu tiên và cũng là Tutorial đầu tiên của mình nên chắc mọi thứ sẽ k được chỉnh chu như những tutorial của người khác. Nhưng mình sẽ "try the best" và mong mọi người ủng hộ :D.

Tác phẩm này sử dụng kĩ thuật blend mầu cơ bản, kĩ thuật layer mask, cắt ghép, có sử dụng một chút công cụ clone stamp. Để làm được không khó nhưng đòi hỏi mọi người biết được tất cả các kĩ thuật cơ bản trên, vì trong tut này mình sẽ không dạy các bạn từng công cụ.

Cùng xem lại manip chúng ta sẽ làm nhé !

[Bước Đầu Tiên] Các bạn sẽ cần phải dowload bộ stock này về:
    - Cuộn Len - Mặt Trăng - Cửa Sổ - Con Mèo.
    Thực ra tất cả các stock khi mình làm đã phải dùng Clone stamp hay Liquify để chỉnh sửa lại mới có thể dùng được, nhưng giờ mình đã làm sẵn nó rồi nên các bạn dow về có thể dùng được luôn :)
    [Bước 2] Các bạn mở file stock Cửa Sổ (Stock - Window) ra.
    Dùng magic wand tool để select vùng màu trắng của cửa sổ và dùng phím delete trên bàn phím để xóa nó đi, giống hình sau:
    [BƯỚC 3] Mở file Stock - Moon ra và coppy đặt nó dưới layer Stock - Window sao cho giống với hình dưới:
    *Lưu ý: các bạn nên đặt layer sao cho mặt trăng căn đúng vào giữa tầm nhìn của cửa sổ.
    [BƯỚC 4] Mở tiếp file Stock - Cuộn Len ra (đặt layer stock này dưới layer Stock - Window và trên layer Stock - Moon), đặt vào sao cho cuộn len che lấp gần bằng kích cỡ của mặt trăng ( có thể to hơn một chút so với mặt trăng). Nếu thấy cuộn len vẫn chưa đủ tròn và ăn khớp với mặt trăng, các bạn có thể nhấn tổ hợp phím Cltr+T, chuột phải vào layer chọn Warp, sau đó tùy chỉnh lại sao cho hợp lí như hình dưới:
    Vẫn tại layer Stock - Cuộn Len các bạn nhấn tổ hợp phím Cltr + Shift + L hoặc Image - Auto tone trên thanh Menu để được màu cuộn len như vậy.
    Tiếp theo chúng ra Add một lớp Mask cho Stock - Cuộn Len. Mình đã nói rõ từ đầu là muốn làm bài manip này cần phải biết được khái niệm và kĩ thuật cơ bản của layer mask rồi đúng không nên giờ mình sẽ không giải thích gì nhiều nữa.
    Sau khi đã add mask cho layer rồi, select chọn layer mask, tô vào Brush màu đen với hardness bằng 0%, size khoảng 500pixel và đặt Opacity của Brush xuống còn 20%. Mục đích của việc này là làm cho cuộn len chìm vào trong không gian đám mây và trông huyền ảo hơn.( Opacity và kích cỡ Brush có thể tùy chỉnh sao cho hợp lí để cuộn len nhập vào không gian một cách thật nhất )
    Xong các bước trên tạm thời chúng ta đã hoàn thành cơ bản phần bối cảnh :D
    [BƯỚC 5] Bây giờ chúng ta sẽ đi blend mầu của cuộn len nhằm biến nó thành một mặt trăng đang tỏa sáng. Tại layer Stock - Cuộn Len các bạn vào Image>Adjustments>Color Balance chỉnh với thông số sau:[​IMG]
    Image>Adjustments>Levels
    Sau đó tạo 1 layer mới trên layer Stock - Cuộn Len, chọn công cụ Gradient (phím tắt G) và fill như sau:[​IMG]
    Tại layer Gradient vừa tạo vào Layer>Create Clipping Mask trên thanh Menu. Sau đó chỉnh blend mode layer là Soft light.
    Tiếp theo tạo thêm một layer mới trên layer Stock - Cuộn Len, chọn Brush mầu #7fb4ff và tô theo hình sau:[​IMG]
    Mình để nền transparent cho các bạn nhìn rõ hơn chứ thật ra là đang tô mầu lên một phần viền của cuộn len. Lưu ý bước này các bạn sẽ để Opacity của Brush xuống 30% để tô chườm vào và chườm ra ngoài cuộn len, tăng Opacity lên khoảng 70% khi tô vào chính viền của cuộn len. Sau đó các bạn vào Layer>Duplicate Layer rồi ok để coppy thêm các layer ta vừa tô mầu bằng brush, làm đi làm lại 3 lần để có 3 layer được coppy, đặt Blend Mode 3 layer này là Screen và giảm Opacity xuống cả 3 là 38%. Xong các bước ta được như hình:[​IMG]

[BƯỚC 6] Bức manip đã gần hoàn chỉnh rồi, giờ là công đoạn blend màu bối cảnh không gian cho hợp nhất mà thôi. Tạo một Layer mới trên cùng, đổ một lớp Gradient style Radial như hình dưới: [​IMG]
    Blend Mode cho layer này là Soft LightOpacity giảm xuống còn 24%.
    Tạo thêm một layer nữa trên cùng và fill nó với mầu #1d5ca1. Blend mode: Color - Opacity: 49%.
    Sau đó vào Menu Layer>New Adjustment Layer>Color Balance chỉnh các thông số như sau:
    Shadow:[​IMG]
    Midtones[​IMG]
    Highlighs[​IMG]
    Gần xong rồi, cố lên nào :D[​IMG]
    [BƯỚC CUỐI CÙNG] Bây giờ các bạn mở file Stock - Con Mèo ra và đặt nó giống hình dưới:[​IMG]
    Tạo 1 layer mới dưới layer con mèo để chúng ta sẽ làm bóng đổ cho nó. Dùng Brush mầu #00050c tô như hình bên dưới, Blend Mode là Multiply, Opacity 90%:[​IMG]
    Xong phần Shadow, tiếp tục đến phần sáng bóng ở bộ lông của nó, ở đây cũng phải ánh màu xanh mới hợp với bối cảnh. Tạo tiếp một layer mới, trên thanh Menu chọn Layer>Create clipping mask và dùng brush mầu #1768bc tô lại như hình vẽ, Blend ModeSoft Light:[​IMG]Nhân đôi layer này và giảm Opacity xuống còn 40%.

Cuối cùng cũng hoàn thành bức manip, cùng xem lại thành quả nhé <3

Thực sự muốn đóng góp nhiều hơn cho VDS, chúc mọi người tự làm ra nhiều những tác phẩm đẹp nhé !
    p/s: Mất cả đêm làm cái tut đang ngồi soát lại lỗi thì nhấn nhầm vào nút back của duyệt web. Thót tim nhấn tiến lại may mà vẫn còn nguyên bài của mình, up vội :)).
    My Facebook: http://www.facebook.com/TrungHiieuDesigner

...
    Tr.Dũng, Jeovah, soedytruong37 người khác thích bài viết này.
  2. Boppi Boppa

Boppi Boppa Thành viên cấp 3

Tut hay quá, rất chăm chút, rất thích các lớp gradient với soft light giúp các đối tượng không bị "chỏi" trong hình
    thientaibairacNguyễn Hiếu thích bài viết này.
  3. llivillr.kun

llivillr.kun Thành viên cấp 2

đẹp quá. thanks bác chủ thớt đã viết tut nha. em đang mần nò ngồi vọc hjhj :D
    Nguyễn Hiếu thích bài viết này
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Cái khung cảnh màu xanh này dùng Macth Color apply cho nó mau , sau đó chỉnh 1 chút trong Balance là ra .
  5. muahexanh

muahexanh Thành viên cấp 2

Tut rất hay và đẹp! Bạn chắc có khiếu trong Mainp . Nhìn bức hình mình lại nhớ cảnh hồi nhỏ, mỗi khi buồn mình và con su hay ra ngồi trước cửa nhìn trời, nhìn người qua lại. Thank bạn rất nhiều. Mong bạn chia sẽ thêm nhiều tut hơn cho mình học hỏi.
    nguyenha1229Nguyễn Hiếu thích bài viết này.
  6. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

e kết pic này cực :D tks hiếu ca :))
    Hồng SơnNguyễn Hiếu thích bài viết này.
  7. Hùng Hổ VietDesigner

Hùng Hổ VietDesigner Thành viên cấp 3

siêu nhân về pts đã xuất hiện:))
  8. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

1 bài tut hay như thế này mà thiếu cái watermark của VietDesigner là 1 điều đáng tiếc nhé :D
    mittokojzy, Hồng SơnNguyễn Hiếu thích bài viết này.
  9. Nguyễn Hiếu

Nguyễn Hiếu Thành viên cấp 2

Anh ơi, dùng macth color có thể thay thế cho bước đổ 1 solid color thôi chứ những bước Gradient hay như color balance thì k thể thay thế được. Nói chung nó cũng giống nhau thôi mà. Nhưng em không thích những cái thuộc về tự động :D
    DX_Degeneration thích bài viết này
  10. Nguyễn Hiếu

Ầy em quên mất @@. Cái watermark đâu ạ một tý em sẽ chèn lại.
  11. burin93

burin93 Mới đăng kí

bạn khiêm tốn quá ;)) tut tỉ mỉ thế này cơ mà ;)):like:
  12. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Cảm ơn bạn đã kì công làm tut cho ae thưởng thức :)) :-bd
  13. Nguyễn Hiếu

Thôi đừng chêu em :))
    burin93 thích bài viết này
  14. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thường thì làm Manip người ta đầu tư cho ý tưởng nhiều hơn , còn về những bước blend màu nếu tối ưu được bước nào thì cứ tối ưu để tiết kiệm thời gian :) Đúng là mỗi người có 1 cách làm riêng , thực ra ko phải auto là ko tốt , đôi khi là để tiết kiệm time , miễn là làm sao đẹp , hợp nhãn với con mắt của người xem là ok , ko nhất thiết phải rườm rà :D Dù sao thì mình cũng chẳng phải dân chuyên gì cả :3 :3
  15. Nguyễn Hiếu

OK mỗi người 1 sở thích :)). Nhiều lúc match color nó cũng k đạt được giá trị như mong muốn nữa mà @@
  16. muahexanh

muahexanh Thành viên cấp 2

Nói chung , xài kỹ thuật nào cũng được, miễn đạt được mục đích và đến la mã sớm là được. Tùy theo mình thích hợp với phương pháp nào thì làm phương pháp đó.
    hoa_ki_longDX_Degeneration thích bài viết này.
  17. hoa_ki_long

hoa_ki_long Thành viên cấp 3

Đẹp lắm Hiếu ơi! Anh mang về học phát :v :v:v :v:like:
  18. Skymaster

Skymaster Thành viên cấp 1

mình thích cứ để hình mặt trăng hơn là cuộn len.
  19. TuanVuKT

TuanVuKT Thành viên cấp 2

Tut hay và đơn giản đấy. Quan trọng là ý tưởng. Like bác. M đang đi làm onl bằng đt nên k xem đc tỉ mỉ.
  20. burin93

burin93 Mới đăng kí

ý bạn là trêu? =)
    tớ có chêu đôu =))
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn