Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Manipulation cơ bản dành cho người mới bắt đầu

Chủ đề thuộc danh mục 'Manipulation' được đăng bởi xversion1, 5/3/13.

Lượt xem: 91,521

1. kokomi

kokomi Thành viên cấp 1

kết cái pic gội đầu ! thanks bài viết rất chi tiết Mong có những bài hót sẽ nhanh ra :D
    xversion1 thích bài viết này
  2. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Lông lá
    Trên đầu thì gọi là tóc, trong hốc thì gọi là lông. Trên đầu chúng ta đã nói rồi, giờ nói đến lông lá, nhưng may là không ở trong hốc.
    Mình thích hổ báo nên thường hay nuôi mèo, tình cờ thấy 1 bức con báo tuyết rất đẹp, trong lòng thầm nghĩ ước gì có con này nuôi làm cảnh. Để thể hiện ước mơ đó nên mình đã làm 1 bức Manip trong đó có 1 cô gái đi làm về mệt mỏi nên ra ngồi chơi với con báo cảnh của mình trước thềm 1 ngôi nhà trên bãi biển. Khi cắt hình con báo thì nhu cầu xử lý lông lá phát sinh.
    Mình đã Search Google và thử khá nhiều cách trên mạng nhưng không được như ý muốn nên cuối cùng nghĩ ra 1 cách khá đơn giản nhưng hơi mất thời gian (muốn đẹp thì phải đầu tư).
    Sau khi cắt hình con báo bằng Pen Tool, các bạn chọn cái tẩy Eraser Tool (E), sau đó chọn kiểu cọ là cái Dune Grass 112, cách chọn như hình.

Chọn xong các bạn Click đâu đó cho cái ô sổ xuống nó đóng lại. Ấn F5 nó sẽ hiện ra cửa sổ để chỉnh cọ.

Mình giải thích 1 vài thông số để các bạn tự điều chỉnh cho phù hợp với hoàn cảnh của mình.
    Phần Brush Tip Shape
    Angle: Thay đổi hướng cọ, các bạn có thể kéo cái vòng tròn có mũi tên cho nhanh. Phải thay đổi hướng liên tục vì lông trên người con báo không phải lúc nào cũng theo 1 hướng.
    Spacing: Thay đổi dộ dày mỏng của lông, Con của mình dày. Còn các bạn vớ phải con nào trong thời kỳ bị ghẻ thì tăng % lên là nó mỏng ra.
    Phần Shape Dynamics
    Angle Jitter: Thay đổi độ mượt, % càng nhỏ càng thẳng hàng mượt mà, càng lớn càng lộn xộn xiên xẹo dành cho “những bạn tóc sơ và rối”.
    Còn mấy cái khác không cần quan tâm.

Xong xuôi các bạn cứ thể tẩy dọc theo Body em nó. Ở đây mình dùng tẩy vì không có hình minh họa chứ thật ra khuyên các bạn là tạo vùng chọn xong thì tạo Layer Mask rồi dùng Brush đen trắng để tẩy lông, vẽ lông thì linh hoạt hơn.
    Trong quá trình tẩy hay vẽ các bạn chỉnh cỡ cọ phù hợp vì có đoạn lông dài như ở đuôi, cổ, có đoạn lông ngắn nhỏ như phần tai, đầu, có đoạn lông vừa như lưng, chân… Chú ý hướng lông nữa, vì có đoạn vuông góc với người, có đoạn lại xuôi 30 độ, 60 độ… Các bạn xoay cái mũi tên ở cái vòng tròn để chỉnh hướng. Em báo trên là em mình đã tỉa lông, vì không còn giữ em gốc chưa tỉa để so sánh nên các bạn chịu khó Click xem Full Size để kiểm tra kết quả.
    Stock cho các bạn thử nghiệm: http://www.mediafire.com/?4a7hgirmtekrni1
    Đây là một bức khác mình dùng cách này để làm chiếc váy cỏ
    Khoi Le, Hà Bơ, Kanzz.Elf12 người khác thích bài viết này.
  3. hà điệu

hà điệu Thành viên cấp 3

lót gạch
  4. Liebestraum

Liebestraum Clone Stamp Talent

Em cũng đặt 1 gạch hóng bác :v
  5. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

hóng ạ
  6. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

chưa gặp a bao h nhưng mà có vẻ là huyền thoại :)) đặt gạch hóng tutorial của a :)
  7. xversion1

Thoại thiếc khỉ gì đâu, các bạn cứ hay dùng từ ghê gớm vậy nhiều khi các bạn khác không biết vào tưởng mình ghê gớm lắm, chẳng qua cũng chỉ biết chút ít thì chia sẻ với anh em Newbie. Chứ với anh em Oldbie thì mình cũng chịu.
    mgr, DungDuong91, MissMabu4 người khác thích bài viết này.
  8. b0yHN_96

nhìn mấy cái tút ở trên là thấy trình anh hơn 1 cơ số người rồi (: khiêm tốn hoài :">
  9. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Xversion1 đại ca có nick face cho em xin nào \m/\m/\m/
  10. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

Lúc em reg cái nick này thì bác ấy đã là thành viên cấp 2! :">
  11. Bạch Sầu Phi

Bạch Sầu Phi Thành viên cấp 3

đặt gạch ngóng dài hạn 8->
  12. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Reg nick sớm là older thôi. :) Không đến mức huyền thoại như các bạn nghĩ đâu, nói thế đâm ra lại ngại.
    Còn mình thích thím Xversion1 vs DX, VazNih là do cái phong cách làm Manip của họ. :D
    Cũng 1 time thấy thím Xversion1 vắng bóng, có việc gì à thím ?
  13. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

VazNih đã ra đi! :| Rất thích manip của ông đó!
    Eminem thích bài viết này
  14. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Tính hắn hơi dị 1 chút, nếu mọi ng quen thân vs hắn sẽ hiểu.
    Chứ trước đây thấy tranh cãi là chán rồi.
    Hắn cũng có1 thời gian dài hoạt động rất sôi nổi bên dohoavn mà.
  15. xversion1

FB mình không mang tính chất Photoshop mấy mà để dùng việc khác nên cáo lỗi không tiện giao lưu với anh em trên đây.
    Đúng là rất ngại, huyền thoại đối với mình nó là 1 cái gì đó rất cao siêu huyền diệu lớn lao và cổ xưa, chứ người trần mắt thịt sờ sờ ra đấy thì thoại gì.
    Mình vẫn vào Rum chơi đều, chỉ có điều không có thời gian làm Manip nên chẳng có gì để Post. :D
    Eminem thích bài viết này
  16. xversion1

4. Màu sắc
    Cắt tỉa gội sấy xong các bạn sẽ phải ghép các em chung vào 1 giường. Đầu tiên sẽ là Resize (Ctrl+T) rồi bố cục… Những cái này chắc bạn nào cũng biết rồi nên mình bỏ qua, nếu bạn làm chưa biết thì cứ hỏi lại.
    Nằm trên cùng giường rồi nhưng em nào cũng sẽ muốn chơi trội nên nhìn sẽ như 1 đống tạp nham thế này

Trước khi trình bày tiếp vào phần chỉnh màu để cho các em có thể hòa hợp với nhau. Mình xin chú ý một chút là các bạn hãy tập trung vào phương pháp làm chứ đừng tập trung vào cách sử dụng 1 công cụ, chức năng cụ thể nào đó trong Photoshop. Vì khi các bạn nắm được phương pháp thì việc dùng công cụ nào không quan trọng, vì cách dùng các công cụ thì cứ Search Google là ra hết, nhưng phương pháp thì không phải lúc nào cũng có.
    Mình đọc nhiều tuts trên mạng và hầu hết sẽ là bày ra các công cụ với các thông số có sẵn đó và ít khi giải thích vì sao, rồi người đọc cứ thế làm theo như 1 cái máy và cuối cùng là ra kết quả. Học theo cách này các bạn sẽ phải làm theo rất nhiều tuts rồi mới tự mình rút ra kinh nghiệm về cách làm. Làm theo cách này thì rất khó để các bạn Newbie tự do sáng tạo vì các bạn không hiểu gì hết, bảo sao làm vậy thôi. Đến lúc các bạn có ý tưởng muốn làm động vào Photoshop thì lại chẳng biết nên bắt đầu thế nào.
    Một hiện tượng thường thấy của các bạn Newbie là các bạn khi mới biết 1 công cụ mới thì rất thích thú thử nghiệm và hay nghịch linh tinh. Mình thấy trong Forum có nhiều Topic với tiêu đề đại khái như: “Blend bừa”, “nghịch linh tinh ra màu này…”. Đành rằng nghệ thuật là sáng tạo không theo khuôn mẫu, nhưng trước khi sáng tạo thì các bạn cũng phải biết khuôn mẫu đã, và sáng tạo thì khác với việc làm bừa, nên nếu các bạn cứ làm như vậy rất khó tiến bộ hoặc rất mất thời gian. Việc làm này cũng giống như việc 1 chương trình máy tính giải 1 phương trình, nó thử tất cả các số thấy số nào hợp là nó báo với bạn đấy là kết quả. Nhưng bạn không thể thử thế được vì tốc độ thử của bạn không đáng xách dép cho máy tính. Vậy nên bạn phải biết bạn cần điều gì và bạn đang làm gì.
    Khi bạn nghịch mầu linh tinh thì bạn không biết mình đang làm gì, và cũng chẳng biết mình cần đạt được kết quả cụ thể thế nào. Điều này không áp dụng được trong việc làm Manip vì khi Blend màu trong Manip các bạn cần đạt được 1 kết quả xác định.
    Tóm lại là trước khi các bạn Make Up cho các em nó thì các bạn phải biết mình cần các em nó nhìn như thế nào sau khi Make Up, và trong quá trình Make Up thì các bạn phải biết mình đang làm gì, chứ không phải cứ lấy Ma-tít 7 màu trát loạn lên, cái nào được thì lấy.
    Trên tinh thần ấy mình sẽ cố gắng hướng dẫn các bạn theo 2 tiêu chí như vậy chứ không phải đưa ra hàng loạt các công cụ và các thông số chụp sẵn chẳng giải quyết vấn đề gì.
    Bây giờ mình sẽ lấy 1 ví dụ với bức hình trên. Trẻ con 3 tuôi nhìn cũng biết là đồ dởm rồi.
    Trước tiên nhìn vào Background các bạn có thể thấy ngay là Tone màu xanh (màu gốc nó không như vậy nhưng mình đã đổi Tone màu nền cho hợp với mục đích, tuy nhiên vì không nằm trong phạm vi muốn các em hòa hợp của phần này nên mình không nói cụ thể, bạn nào quan tâm có thể tham khảo 1 tut mình viết ở Forum khác http://yeudohoa.vn/forum/threads/huong-dan-chuyen-anh-ban-ngay-thanh-ban-dem.27277/). Màu xanh này là màu xanh gì nói thật là cũng khó gọi tên đối với mình, nên cứ gọi theo tên màu chính thôi chứ gọi tên chính xác cụ thể nó hơi khó. Vì nền là Tone màu xanh nên mục tiêu của mình sẽ là đổi màu cho các em tất cả sang Tone màu xanh như hình nền.
    Bắt đầu với em gái trước, nhìn em là thấy ngay em hơi bị tím tái phần Shadows và Midtones, hơi vàng phần Highlights.
    Lại nói qua 1 chút về Shadows, Midtones và Highlights. Nôm na là Shadows là phần màu tối của hình, Highlights là phần màu sáng của hình, còn Midtones là lũ ở giữa sáng và tối.

Để chuyển em gái về với Tone màu của Background, mình sẽ dùng 1 công cụ chỉnh màu là Color Balance

Các bạn đặt Layer này ngay phía trên Layer em gái, Click vào nút Create Clipping Mask để việc chỉnh màu sắc chỉ ảnh hưởng đến em gái mà không ảnh hưởng đến các phần khác.

Click xong sẽ thấy Layer Color Balance có dấu mũi tên chỉ xuống Layer em gái. Mình sẽ ví dụ tác dụng của Clipping Mask

Các bạn có thể thấy là không có Clipping Mask thì việc chỉnh màu ảnh hưởng lên toàn bộ Layer bên dưới Color Balance.
    Hà Bơ, aO_Oa, mgr8 người khác thích bài viết này.
  17. Jason B

Jason B Thành viên cấp 2

Em đề nghị là bác xversion1 Spoil post lên #1 cho bà con tiện theo dõi ==" Cứ thế này ko liên tục đâu ợh =[

Và bác cho mình hỏi là : ngoài vấn đề về ýh tưởng và kỹ thuật ra thì yếu tố nào đc bác cho là quan trọng tiếp sau đó?

Màu sắc? hay độ Độc đáo ?
  18. b0yHN_96

lâu lắm rồi e cũng ko làm manip vì cũng chẳng có ý tưởng j @@, đang định vọc thì chuột nó có vấn đề, đợi chuột mới -_-
  19. xversion1

Cho hết lên Page 1 thì Load chậm lắm bạn ạ, càng ngày nó càng dài ra mà cho chung vào 1 Page sợ các bạn vào xem chờ nó Load cũng hết ngày, lại hình được hình không nữa thì tức lắm.

Về câu hỏi của bạn thì mình thấy khi bạn nói đến độ độc đáo thì khái niệm nó hơi rộng, vì độc đáo có thể bao gồm cả khía cạnh độc đáo về màu sắc, độc đáo về ý tưởng, độc đáo về kỹ thuật... Nên tất nhiên độc đáo là quan trọng rồi vì nó bao hàm tất cả những cái khác. :D
  20. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Stick topic này lên đầu cho mọi người dễ quan sát.
    mgrxversion1 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn