Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Maxk Nguyễn: Người tốt, kẻ xấu hay tên vô lại?

Chủ đề thuộc danh mục 'Tạp chí design' được đăng bởi dennisph91, 29/8/17.

Lượt xem: 49,583

1. blackmaskb_vuong

blackmaskb_vuong Mới đăng kí

Ad xóa bình luận của em đi cũng được, đọc bình luận mà tức quá lên nói thôi, anh em thông cảm dùm.
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

blackmaskb_vuong : tại vì hình sao hoả kia, là free sài tự do. hok phải tính phí comercial, thì Mark càng dể dàng dc phép dùng đại trong désigned, bạn chứng minh dc hình nó bán comercial , thì mới nói Mark lấy trộm hình comercial tính phí, còn free thì cũng giống như hình ảnh núi rừng, cây cối, hoa quả, phong cảnh free, ai thấy đẹp, thì lấy sài cũng dc cả, bạn đừng nói Mark này nọ sài free trong désigne nhé. Lở déigne đó là dưới biển sâu, thì làm sao bơi lặng xuống biển chụp hình dc, hok lẻ Mark phải nói "hok biết bơi lặng, hok làm kèo thiết kế này". thời buổi năm đó, cũng đã có free tự do và comercial òi.

Cái thật tế hiện giờ, vì désigne 1 hình, là giá bèo nhèo dưới 200K, nên 80% désigner có sài hình free trên mạng, chỉ có ít ít 15% mua comercial, còn lại 5% có tiền thì tự mua máy ảnh chụp hình thoai. đó là thực tế ngoài đời, sự thật là như vậy, lá có 80% desiger từng sài stock free, đừng cải nhau làm chi.

Stock dưới biển sâu, chỉ có thể lấy trên mạng sài, chứ đừng hòng tự lặng xuống biển chụp, (có hình comercial, cũng có hình free sài tự do luôn nè ) :

Chỉnh sửa lần cuối: 30/8/17
  3. tranvan.muon

blackmaskb_vuong Đừng chửi loạn xạ, désigner đang đọc ở đây, chắc chấn có sài stock free trên mạng, ở đây có ai chưa từng sài stock trên mạng, (dù free hay comercial), thì dơ tay lên nói với mình, nếu đã từng sài stock trong thiết kế. Thì tất cả các bạn thua kèo này, cũng tại vì desiner hok tránh khỏi có sài stock ráp ghép trong thiết kế, nên đừng trách Mảrk sài stock trên mạng, hãy nhìn lại chính mình có lấy stock trên mạng sài hay hok.

Kính Thiên Văn 5000$, dành cho designer hok sài stock Sao Hỏa trên mạng, chụp hình Sao Hỏa, là ngom cơm :

Kính Thiên Văn dưới này, giá mềm hơn, 3000$, dành cho designed giá rẻ.

Chỉnh sửa lần cuối: 31/8/17
  4. SheenShua

SheenShua Mới đăng kí

Bạn có phân biệt được ý tưởng với tài nguyên không vậy? Phân biệt được việc được quyền sử dụng với lấy cắp không?
    Bạn đánh đồng hành động của Maxk giống như việc bạn đang làm chẳng khác nào bạn nói việc Maxk đang làm là làm nhái, sử dụng tài nguyên có sẵn trên mạng, lấy sản phẩm của người khác xào nấu lại, bạn đang bảo vệ Maxk bằng cách nào vậy??? Bạn tự nhận những việc đó là việc bạn đang làm, bạn cho nó là chuyện bình thường, không có gì to tát nhưng Maxk thì không. Nhiều người làm, ai cũng làm, chưa hẳn là việc tốt. Bạn đang cổ vũ cho điều gì vậy? Bạn có biết vì sao việc bạn cho rằng không to tát lại tiến triển um sùm đến mức này không? Có nghĩ đến hậu quả nếu 100% người công nhận sản phẩm của Maxk và học theo cách làm của Maxk?
    Ai cũng là người nhái lại thì ai là người tạo ra cái mới để tiếp tục nhái theo??? Nhái lại, làm theo mãi thì phát triển bằng cách nào???
    Bạn có đặt mình vào vị trí người bị lấy cắp ý tưởng không?
    Cần làm gì để Maxk có thể tiếp tục sống tốt và phát triển công việc sau scandal này? Chứng minh năng lực bằng những sản phẩm tiếp theo. Có tiếp tục tranh cãi cũng không phục lòng người.
    Nguyễn Hạnh1992 thích bài viết này
  5. tranvan.muon

SheenShua : Bạn phải nói từng mục riêng lẻ nhé, chứ hok phải thấy Mark nổi tiếng là vớ đủa cả nắm, bạn đọc kỹ báo chí chỉ trích hình Sao Hỏa thế bào ? chỉ trích có hợp lý chưa ? các phân tích nè :

Mình đang làm trọng tài xem xét cả 2 bên, chứ hok binh ai cả, xem cả bên báo chí chỉ trích thế nào, và tác phẩm Sao Hỏa nổi tiếng của Mark thế nào, có nháy ý tưởng ai hay hok ? hay chỉ là sài free stock ? nếu hok sài free stock Sao Hỏa trên mạng, thì cách thứ 2 là mua Kính Thiên Văn 5000 USD tự chụp, có hợp lý hay hok, và nếu cách thứ 3 là ngồi lên Phi Thuyền 100 triệu USD của Mỹ, bay lên Sao Hỏa chụp, rùi quay về Trái Đất, thì có hợp lý hay hok ? hoặc bạn còn có cách nào khác, để có hình stock Sao Hỏa hok ? phải nói dc cách lấy Sao Hỏa ra đây trước, rùi mới xem xét nói tiếp, đừng có thấy người ta nổi tiếng, mà cố search Google chà đạp danh tiếng người ta. bạn phải trả lời trước tiên, là bằng cách nào có dc hình sao hỏa, rùi mới đủ tư cách làm trọng tài xem xét 2 bên.

Mình làm trọng tài xem xét 3 cách dưới này đây :

Cách thứ 1 : Mark Dùng stock trên mạng để designed. hok nháy ý tưởng ai nhé, chỉ là dùng stock free.

Cách thứ 2 : Mark dùng Kính Thiên Văn 5000 USD chụp Sao Hỏa, để designed (thì có hợp lý chưa ?) :

Cách thứ 3 : Mark ngồi tàu Vũ Trụ 100 triệu USD, lên Sao Hỏa chụp hình, trở về Trái Đất designed, (thì có hợp lý chưa ?) :

Cách thứ 4 : Bạn còn cách nào có hình Sao Hỏa ? mình để mục này cho bạn trả lời. bạn phải trả lời xong mục 4 này, mình mới nói tiếp về tác phẩm Sao Hỏa nổi tiếng của Mark, phải xem xét công bằng, đừng có thấy người ta nổi tiếng, là nhắm mắt chỉ trích.
  6. tuphongquang

tuphongquang Mới đăng kí

1. Thấy càng nói càng ngu :)) nếu có não, hãy tìm hiểu thêm stock là gì nhé. Không phải cái gì down được trên mạng về cũng là stock và có quyền cắt ghép.
    2. Cái mà bạn và M gọi là stock đó đó, nó hổng phải là ảnh chụp, mà là tranh vẽ bằng tay, vẽ trên nước (nói cái này cao siêu quá chắc bạn cũng ko hiểu đâu), là duy nhất, là độc bản của nữ hoạ sĩ Martine Storm. Tác phẩm đã được đăng ký bản quyền cấm sao chép cắt ghép dưới mọi hình thức. Kể cả bạn có ngồi lên tàu vũ trụ, hay dùng kính thiên văn cũng không tài nào có được hình ảnh các hành tinh như vậy trừ cách sao chép cắt ghép trái phép.
    Rabbit Foot thích bài viết này
  7. tranvan.muon

@tuphongquang : Đó chỉ là những designer làm hoài hok lên nỗi, thì ganh tị trong nghể nghiệp, thấy người ta nổi tiếng, kiếm cớ soi mói này nọ, ép tác phẩm đẹp của người nổi tiếng thoai, nếu hok cho lấy hình free Sao Hỏa trên mạng, hok lấy mẫu này, cũng phải cho lấy mẫu free khác, rùi cũng bị soi mói quá đáng, thì ép người ta lấy hình Sao Hỏa bằng cách nào, nói ra trước đ ? hok lẻ nói Sao Hỏa xa quá, nhìn lên trời lờ mờ, hok làm dc, kính thiên văn 5000 USD mắc quá, hok mua chụp dc. cho dù là người khác vẽ, (chỉ là cái này trùng hợp vẽ thì đẹp, mà chụp Sao Hỏa thì hok rõ nét nỗi, khó sài), người vẽ đó cũng có lấy mẫu free stock từ đâu đó lờ mờ vẽ rõ ra lại, chưa bị soi mói ra thui, chứ họa sỹ hok phải bay lên vũ trụ chụp lấy mẫu, lấy mẫu free người khác vẽ lại, thì có gì hok cho người khác lấy mẫu này sài lại ? tác phẩm biển sâu, thì sâu quá, hok biết bơi lặng chụp, hok làm dc, phong cảnh núi rừng, phải ra đồng quê chụp ngoại cảnh xa quá, hok làm dc luôn à ? đó là thấy người ta nổi tiếng, soi mói người ta vô lý, designer chỉ ngồi trên vi tính, làm ra tác phẩm đẹp cho mọi người xem sướng con mắt, và 1 tác phẩm ban đầu làm ra, của designer, cũng hok kiếm dc bao nhiêu tiền, chỉ là đam mê, ép người quá vậy ? bạn sau này ra làm designe sẽ biết, 1 hình designe chỉ có 200KB, hok nhiều hơn dc, cho dù là người nổi tiếng như Mark, cũng chỉ là sau này, làm nhiều tác phẩm đẹp cho người xem, mới nổi tiếng thoai, chứ 1 hình, ban đầu, Mark hok kiếm dc bao nhiêu đâu, nếu là người bình thường làm hình con cóc, con ếch, cũng hok có bao nhiêu tiền, hok thể ra đồng ruộng kiếm con cóc, ếch đâu, chỉ có tìm kiếm trên mạng, chế biến lại mà thoai, đừng ép người nổi tiếng phải là thần thánh.

Tác phẩm nổi tiếng, và đẹp dưới này, tập hợp rất nhiều thứ free stock trên mạng nè, (tác giả hok có đi Ai Cập chụp Kim Tự Tháp), cũng hok có ra ruộng chụp ngoại cảnh, chỉ ngồi vi tính, bạn bắt đầu soi mói đi :

8. sophie254

sophie254 Mới đăng kí

E thấy hay mà :))
  9. Khải Hoàng

Khải Hoàng Thành viên cấp 2

Cách sống sót hay nhất giữa những thằng ngu là im lặng.

Các bác ai có não thì hiểu, không hiểu được thì thôi =))
  10. thanhtan2001

thanhtan2001 Thành viên cấp 1

tranvan.muon design xài stock không bị chỉ trích khi xin phép trước khi sử dụng hoặc mua bản quyền thương mại.
    Mark này bị lên án vì lấy sản phẩm của người khác sau đó Chỉnh Sửa mà không Xin Phép, đến khi bị phát hiện ra thì âm thầm Xin Phép Muộn
  11. tranvan.muon

@thanhtan2001 : Mình từ đầu, đã dư sức biết Mark sài stock free tủm lum lấy trên mạng, Mark cũng có xác nhận có lấy stock free trên mạng, vì luật của internet, nếu chổ đó hok có ghi comercial, là tất cả các thứ down trên mạng về, có thể sài free, khi nào tác giả report (thưa), (người ngoài hok dc xen vào) thí lúc đó mới bổ xung sau xin sau, những gì lấy từ share trên mạng, là dc pháp luật bảo vệ quyền tự do sài, chưa phải là vi phạm nghiêm trọng, mình còn biết chắc ở đây cả đóng người vi phạm bản quyền của Adobe, Microsft hay của bất kỳ tác phẩm, fonts, tác giả, sản phẩm của ai, thì chủ quyền đó vào nói, người ngoài hok có quyền tố giác, hay tối ngày xía cái mỏ vào moi móc, xét này xét nọ, cty e gái mình đang làm cũng vậy, có sài phần mềm vi phạm, nhưng mà bà bắp cải, hay ông xe ôm, đặc biệt là bạn @thanhtan2001 này, là hok có quyền vào cty xét đòi bản quyền nhé, chỉ có nhân viên Microsoft, hay nhân viên Adobe, hoặc tác giả, mới có quyền xét đòi bản quyền.
    cũng giống như mình đang sài đồ vi phạm bản quyền Photoshop nè, thành viên ở đây, đừng xía cái mỏ vào đòi bản quyền Photoshop của mình nhé. đến giờ rùi, đi làm đi, xét cái gì mà cả đóng thành viên vietdesginer nhảy vào đây đòi xét Mark bản quyền, các bạn ở đây ai đủ tư cách xét thì vào nói, ai hok đủ tư cách xét thì biến dùm cái đi, đừng có thấy người ta nổi tiếng, các bạn làm hoài hok lên, rùi ghanh tị, nhảy bào tìm cách kiếm cớ xét người ta bản quyền.

Mình cũng lấy sản phẩm trên mạng nè, :

Chỉnh sửa lần cuối: 1/9/17
  12. i3illionaire

i3illionaire Banned

nhìn bài dài quá chả đọc, đọc môi comment bên dưới ai giống mình không
  13. tranvan.muon

@i3illionaire tốt nhất là đừng đọc, toàn là con bà bắp cài, với con ông xe ôm, toàn là các thứ hok đủ tư cách quyền hạn để xét bản quyền người ta, mà cứ đòi vào xét bản quyền của Mark Nguyễn nổi tiếng.

14. thanhtan2001

thanhtan2001 Thành viên cấp 1

tranvan.muon
    1) công an kinh tế không có nắm bản quyền các phần mềm như Office, Adobe,... nhưng vẫn có thể tiến hành kiểm tra bản quyền và tiến hành phạt doanh nghiệp được chứ đừng nghĩ là cứ phải chủ bản quyền
    2) Nếu đã ăn cắp bản quyền, xài lậu thì tốt nhất im im mà xài, đừng bô bô kiểu cái này tao tự nghĩ ra, xạo ke nên bị ném đá, đừng ảo tưởng
    3) Làm đéo gì có cái luật của Internet nào cho phép cứ lên Google tìm không thấy chữ commercical là được phép xài chùa vậy ?
    Làm đéo gì có cái thằng nào được phép lấy đồ của người khác tạo ra rồi lên mạng share chùa rồi bảo là cái này tao tìm được trên mạng, tao xài free ? vớ vẩn !
    Nói thế khác đéo gì mấy thằng CÂU TRỘM CHÓ : "tao thấy con chó nó đi lạc trước cửa nhà nó nên tao bắt về làm thịt ăn chứ có xích trong nhà đâu mà biết thằng chủ nhà là ai mà xin phép ?"
    4) Thằng Mark này nó lấy ảnh của họa sĩ khác, bản quyền họa sĩ quy định là không được phép chỉnh sửa, ở đây lại lấy rồi nhét vào tác phẩm của mình như thật, đem đi kinh doanh, nó biết nó kiện sấp mặt lờ ra chứ ở đấy mà miễn với chả phí trên mạng, may mà nó chưa biết nên nhanh tay nhắn tin xin phép trước đấy
    5) Người ta viết bài để vạch mặt chiêu trò của Mark, đéo phải ngồi phân tích Việt Nam này có bao nhiêu thằng xài hàng lậu, đừng lươn lẹo kiểu lập lờ đánh lận con đen
    6) Thà mình ngu mà im lặng để người ta còn nghi ngờ chứ đừng lên tiếng kiểu chí phèo cào mặt ăn vạ để họ không nghi ngờ gì nữa, ở trên có bao nhiêu thằng chửi sấp mặt lờ rồi mà vẫn còn cái cố được
    Còn không phải khoe mấy cái ảnh ra làm gì, design nhìn mắc ỉa vl, k phải khoe tay nghề ra đây làm gì, khôn như chú quê anh đầy
    Thôi khỏi tranh cãi thêm làm gì nữa, đéo ai rảnh ngồi gõ thêm đâu
    Nguyễn Hạnh1992Chihiro1806 thích bài viết này.
  15. tranvan.muon

@thanhtan2001 : Các bạn xem cho rõ bộ mặt @thanhtan2001 giả xạo luật bản quyền dưới này nè, lấy TUT của Lyda, đi bán kinh doanh kiếm tiền, lại làm bộ giả quân tử này nọ, ra đây nói mình, rùi nói Mark Nguyễn xét chuyện bản quyền, cả đóng # trên kia cũng vậy, toàn là 1 đóng vi phạm tùm lum, xàm và xạo thấy rõ !

Mình cũng hok thích cãi nhau với 1 đóng giả xạo quân tử, tiểu nhân loạn xạ tùm lum, ai mua bản quyền thì mua, Vì mình là người xung phong sài free tùm lum trên mạng, nên mình cũng hok trách người khác sài free tùm lum trên mạng, vậy thoai.

16. twone

twone Thành viên cấp 2

vậy mà khứa này vẫn lải nhải cãi cho bằng dc với mớ lý lẽ cùn nhảm, bạn xài free và bạn cổ súy điều đó, kể cả ăn cắp ăn trộm, sau đó bạn lên tiếng cho rằng những người ko hành xử giống bạn và đám ô hợp là đạo đức giả, ngụy quân tử...fooolllllllllllllls !!!!!! =)) =)) =))

nói đơn giản về bạn #35 chỉ có 2 chữ: NGÔN LÙ !!!
  17. tranvan.muon

Woah ! Mình đã tìm ra dc file gốc, đồ xịn, 2048px hình chất lượng cao của Maxk_Nguyễn, và file này, Maxk cũng mới xóa, và mãi mãi hok còn tồn tại nữa, chỉ có trong kho đồ xịn của mình mới có sưu tầm đồ cổ và rất quý hiếm này mà thoai, là lá la ! :))

Sau 10 năm, rửa hình này ra treo trong nhà. ngắm, đó là đồ xịn rất quý hiếm ! :))

Cho các bạn ngắm sài đỡ size nhỏ 400px nè, (file gốc còn đẹp hơn nhiều), phải nói là quá đẹp luôn :

Chỉnh sửa lần cuối: 2/9/17
  18. drax

drax Thành viên cấp 4

19. Namcuv

Namcuv Mới đăng kí

Đọc bài của tác giả tôi có một số nhận xét sau:
    - Ban đầu mượn chuyện nói vòng vo và xưng là bạn của Mark Nguyễn
    - Bước kế tiếp khen chiếu lệ :" Maxk là người trẻ có tài trong lãnh vực sáng tạo, đó là điều không thể phủ nhận." (có thể copy nhận xét của người khác và làm thành của mình !?). Để tỏ ra mình là người công tâm?
    - Bước cuối cùng chửi người bằng kết luận là kẻ vô lại.
    Thực sự kẻ có âm mưu lại chính là tác giả, một người như vậy mới thực sự là kẻ vô lại. Vì sao?
    Rõ ràng là tác giả không phải là bạn của Mark. Có nên tin một kẻ nói dối không?

Ủng hộ diễn đàn