Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Máy Ảnh siêu zoom chụp ở khẩu lớn bị mờ rìa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi hakhanhbk2008, 27/5/13.

Lượt xem: 6,071

1. hakhanhbk2008 Thành viên cấp 2

Mình mới mua chiếc máy siêu zoom 2nd Canon sx130is, máy chụp chân dung khá ổn nhưng khi chuyển sang chế độ chụp phong cảnh tự động hoặc là thiết lập chụp phong cảnh ở chế độ tự thiếtlaaoj và để Khẩu lớn nhất của máy là 3.6 thì các góc bị nhòe nhòe nhìn ko rõ ( chủ yếu là góc bên trái thôi bên phải lại gần như ko bị :( ),khi giảm khẩu xuống thấp nhất của máy f 8 thì gần như ko còn bị nữa,ai biết máy e bị sao ko ạ,thấy trên flickr nhiều ng để khẩu lớn nhất vẫn chụp đc ảnh phong cảnh nét mà :(, ảnh trên là khẩu f 3.4 còn dưới là f8
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    Bổ xung ảnh chụp phong cảnh cho các bác thấy rõ ở F 3.4 ạ :( ( thêm vài tấm chân dung các bác góp ý ạ :( )

...
  2. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Bác cho xin cái ảnh demo đi :v
  3. hakhanhbk2008

hakhanhbk2008 Thành viên cấp 2

có ảnh rồi đó bạn :)
  4. hakhanhbk2008

ko ai biết ah :(
  5. hakhanhbk2008

6. hakhanhbk2008

7. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

== thì chả thế còn gì ..trước khi bạn hỏi câu hỏi này thì bạn phải tìm hiểu xem ..khẩu độ là gì đã nhé ....bạn khép khẩu càng cao ( như F8 trong hình ) thì ánh sáng sẽ đi vào ít...nhưng bù lại hình sẽ lên được sắc nét ...còn mở khẩu thì ngược lại ..chả thế màcác bạn trẻ tìm mua các ống kính khẩu lớn để chụp mẫu xóa phông là thế đó bác :v :v
  8. hakhanhbk2008

Cái này mình cũng tìm hiểu rồi,nhưng theo mình hiểu thì khẩu lớn sẽ làm cho DOF mỏng hơn và do đó phần phía sau và trước sẽ bị mờ đi,còn những cái nằm trên 1 mặt phẳng vuông góc với ống kinh sẽ ko bị mờ lệch thế,đây của mình lại mờ nhiều về phía bên trái dù lúc chụp mặt giấy kia thì khoảng cách đến máy là khá ngang nhau,hơn nữa chế độ phong cảnh mặc định của máy nó cũng để khẩu 3.4 là khấu nhỏ nhất của máy mình,mà nhiều ng chụp ảnh xem trên flickr khẩu đó vẫn nét
  9. kevin198788

à..sr bạn nhé..giờ mình mới chú ý ...:) đúng là máy bạn hình như bị lỗi back focus rồi thì phải ...máy bạn mới mua thì cứ mang ra cho người ta bảo hành được mà...
    hakhanhbk2008 thích bài viết này
  10. hakhanhbk2008

máy mình mua cũ mà,cái lỗi có thể gọi là lỗi nhưng nó cũng ko ảnh hưởng lắm, vì giảm F xuống thì nói chung ảnh vẫn bình thường, chỉ là thắc mắc thôi,mình nghĩ cũng ko phải back hay front focus vì cái đó là nó lấy nét trước hay sau điểm lấy nét còn đây là chỗ nét chỗ ko trên cùng 1 mặt phẳng lấy nét cơ
  11. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

mình ko biết lỗi máy của bác nhưng câu này có vẻ bác sai nhé, bác cứ thử dùng máy DSLR + 1 lens chụp với khẩu lớn xem (1.8 chẳng hạn) chụp 1 dàn người xếp hàng ra, dám cá người ở rìa 2 bên bị mờ mặt :D

Thắng NThakhanhbk2008 thích bài viết này.
  12. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Chụp gần. Do ống kính là vòm. Khi để khẩu lớn => DOF mỏng => nhòe rìa. Bạn có thể test ở không gian rộng và xa hơn xem có bị nữa k nhé. :D
  13. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

ko phải đâu bác, cái ảnh của bác ấy bị nhoè hẳn 1 bên trái kìa, đang lẽ nếu đúng là dof thì phải 2 bên chứ :D
  14. hakhanhbk2008

Mình đã chụp rộng rồi thấy nó thế nên mới hỏi chứ, chụp gần này chỉ là để ví dụ để các bác xem rõ hơn thôi,nhưng giảm khẩu đi để F8 thì gần như ko còn bị nữa, như vậy thì mọi nhu cầu chụp vẫn cứ oke ko sao nhưng mình vẫn muốn biết rõ nguyên nhân của nó, vì dù sao với dòng siêu zoom rẻ tiền thì giảm khẩu độ sẽ làm giảm tốc độ chụp nên dễ bị rung tay lắm :(
  15. kevin198788

lỗi back focus nó bị ở khẩu lớn nhất bạn à :) khép khẩu lại sẽ không nhận thấy ..như hình của bạn là test đúng là lỗi đó rồi đấy...
  16. hakhanhbk2008

kevin198788 Thế ah bạn,thế thì sống chung với lũ vậy, nó cũng ko ảnh hưởng lắm,mới tập chơi nên nó bị lỗi muốn tìm hiểu kĩ để bao giờ lên đời máy còn biết test cái j trước khi mua :D
  17. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Cho hỏi bác để auto hoặc chế độ ưu tiên khẩu (máy tự chỉnh tốc ) phải ko ?
  18. hakhanhbk2008

Trần Hưng Thịnh Mọi chế độ,auto thì nó tự tăng khẩu lên tối đa, chế độ M đặt tốc và khẩu cũng thế,cứ khẩu tăng là bị,còn giảm khẩu xuống F5.6 thì bớt nhiều còn F8 thì gần như ko còn thấy hiện tượng đó nữa
  19. kevin198788

:| f8 thì bạn chụp trời hơi tối kiểu gì đây
  20. hakhanhbk2008

kevin198788 thì phải chấp nhận ko chụp trời hơi tối thôi,nếu ko thì phải chấp nhận tăng Iso hoặc đánh flash nếu đc,nếu ko phải chụp chuyển động thì tăng thời gian chụp lên rồi để máy chỗ nào cho vững thôi ,sống chung với lũ :D
    kevin198788 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn