Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Máy Nikon D3000 - thắc mắc ko thể hiểu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi tung_thao, 2/1/13.

Lượt xem: 22,489

1. tung_thao Mới đăng kí

Tình hình là em tập tành vào nghề máy ảnh. Chủ yếu để chụp hình báo cáo công việc, chụp ảnh gia đình, lưu niệm. KO cần quá cao siêu
    Định mua 1 chiếc Nikon D3000.
    Nhưng mà thông tin em đọc trên trang này: shttp://zshop.vn/nikon-d3000-body.html thì thấy như sau:
    Zoom quang: N/A
    Zoom số: Không
    Dải tiêu cự: N/A
    Độ mở ống kính: N/A
    Vậy là sao? Nikon D3000 có thể đáp ứng đầy đủ các chức năng ko? hay các chức năng trên hoàn toàn ko có
    Nếu ko có thì có nên mua ko?
    Có thể đáp ứng được các nhu cầu chụp ảnh của em ko?

...
  2. Wind275

Wind275 Thành viên cấp 1

cái đó họ chỉ nói tới thân máy (body) thôi nên tất nhiên nhưng thông số trên chưa có (vì là thông số ống kính) .Máy ảnh DSLR gồm 2 phần là thân máy và ống kính ,thân máy lắp với nhiều loại ống kính tùy theo mục đích sử dụng
    Máy D3000 đáp ứng mọi yêu cầu của bạn .theo như bạn mô tả thì bạn nên mua một ống kit 18-55 (khoảng 2tr)hay 18-105(khoảng 4tr5)
    hungdm92tung_thao thích bài viết này.
  3. tung_thao

tung_thao Mới đăng kí

Oke, cảm ơn bạn.
    Vậy máy đó có thể sử dụng tất cả các loại ống kính của Nikon ko?
    Mình có 1 ống Nikon AF 70-300 f/4-5.6G. Có dùng được cho máy đó?
    Wind275 thích bài viết này
  4. mittokojzy

mittokojzy Thành viên cấp 2

đương nhiên bạn sẽ dùng được :)
    tung_thao thích bài viết này
  5. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

D3000 là body dạng Entry dành cho người mới làm quen nhiếp ảnh số "chuyên nghiệp"
    Để hạ giá thành sản phẩm và đơn giản hóa cho người sử dụng thì trên body dòng này không có Motor lấy nét. Các ống kính muốn sử dụng Auto Focus trên dòng body này phải là các ống kính thế hệ AF-S có tích hợp motor lấy nét ngay trên ống.

Với bất kì dòng ống kính nào bạn muốn biết nó có gắn được lên Body của mình hay không thì nên quan tâm "ĐẦY ĐỦ" tên ống kính.
    Thường thì với Nikon tên ống ví dụ: AF 50mm f1.4D thì AF là loại và đời ống (có Auto Focus - nhưng không tích hợp motor) 50mm là tiêu cự, f1.4 là độ mở khẩu tối đa, D: Distance có hỗ trợ đo sáng khi dùng Flash rời.
    Tương tự như vậy với các ống AIS, AFS, AF nonD
    pandy thích bài viết này
  6. Wind275

Wind275 Thành viên cấp 1

ống đó có lắp đc vào thân máy D3000 nhưng phải lấy nét tay vì D3000 không có motor lấy nét đâu bạn ,chỉ khi bạn dùng với ống kính có kí hiệu AFs thì D3000 mới hỗ trợ hoàn toàn .Bạn nên mua D90 ,máy đó dùng khá tốt ,hỗ trợ đầy đủ tất cả các ống kính AF của Nikon mà giá chỉ same same D3000
  7. Jeremy Sky

Jeremy Sky Thành viên cấp 1

Đừng mua D3000. ĐÓ là máy tệ nhất cảu Nikon. WB sai, ko nét, hệ thống AF bị lỗi nữa
  8. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

em đang dùng d3k nghe bác nói thế này buồn quá. cũng sắp cho em nó ra đi để lên d90 rồi:D
  9. Jeremy Sky

Jeremy Sky Thành viên cấp 1

Thật. Bạn cứ lên mấy trang review xem. Người ta đánh giá D3000 là máy ảnh tệ nhất của Nikon. Cũng dễ hiểu vì sao sau có hơn 1 năm nó đã bị thay bằng D3100. Mình trước cũng định mua em này để backup, mà thấy review vạy nên ko mua
    Soros thích bài viết này
  10. Soros

Soros Mới đăng kí

Mình thấy bác chủ nên thêm ít tiền mua con D3200 hoặc D5100.
    D3000 chụp chán lắm, còn không có live view nữa chứ:P
    Trước đây mình có xài con D5100, chụp ngon, chất ảnh không đến nỗi, hài lòng với giá tiền nhưng vì không có motor lấy nét nên em cũng đã cho em nó ra đi rồi.
    Entry của nikon không có motor lấy nét nên khi xài lens for nghe tiếng motor trong lens chạy bup bụp (dù không lớn) cũng cảm thấy khó chịu
    Cheers
  11. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

vâng, trình em cũng còi nên chưa biết đc hết bác ah. theo bác thì nikon d90 tầm 60k shot giá khoảng bn. hình thức cũng k đến nỗi dán lại cao su tay cầm thôi còn chữ nghĩa rõ ràng. em có thằng bạn định để lại cho. khoản màn chập thì em k lăn tăn lắm, vì có thể thay đc. mua để chụp nên em xác định gắn bó lâu dài sau này có lên thì lên lens thôi bác ah. cám ơn bác nhiều,
  12. RyNguyen

RyNguyen Thành viên cấp 2

60k shot bác mua về để vất vào sọt rác hả :|
  13. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

tuổi thọ màn chập là 100k mà bác. em thấy họ vẫn dùng rồi thay màn chập có sao đâu ah? theo bác thì máy somi pro cứ trên 60k shots thì vứt shot rác ah. :((
  14. RyNguyen

100k nhưng nhìn chung máy chưa tới được đến đó đâu, vì có khi chụp phơi sáng hay liên tục cũng đã hại màn trập nhiều hơn chụp thường, vs lại thay chi phí cũng ko rẻ mà cuối cùng thường thì người ta chọn giải pháp thay máy là nhiều. Bạn lên Xomnhiepanh nhiều người bán lại 11k nhiều. Với lại ko nên mua của bạn bè, nhất là khi tuổi thọ máy sắp hết đát dễ xảy ra nhiều chuyện ko hay :D
  15. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

vì cái câu cuối của bác nên em sẽ suy nghĩ lại. có khi làm 1 em 20k shot tầm 9m5 là đẹp thôi bác nhể
    RyNguyen thích bài viết này
  16. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Chính ra shot cao mà mua của bạn thì còn yên tâm hơn mua ở ngoài :))
    Vì bạn mình thì mình biết nó xài ra sao giữ thế nào. Cơ bản là mua bán thôi, ăn ngay nói thật, giá đáng bao nhiêu thì mua bấy nhiêu thôi.

Thực sự Shutter count nó cũng giống như côngtơmét xe máy thôi. Chức năng chính là ĐẾM, ngoài ra không nói lên điều gì cả.
    Vd thế này: cả 3 body đều đập hộp cùng lúc. Coi như thời điểm bán là 1 năm sau đó:
    - Body 1: 100k shot - chủ body thuộc loại đụng gì chụp nấy, đi đâu cũng chụp (100% tác phẩm là JPEG)
    - Body 2: 50k shot - Chủ body thuộc dạng nghiện thể thao, chụp chuyển động (Tác phẩm vừa JPEG - vừa RAW tỉ lệ 50/50)
    - Body 3: 25k shot - Chủ body thuộc dân Lanscape, nghiện phơi sáng và phong cảnh lung linh (tác phẩm RAW 100%)
    Trong ví dụ này giang hồ chọn bo nào để mua (nếu 3 bo bằng giá - hoặc chênh lệch không quá 5tr)
  17. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

em ko hiểu giữa ảnh máy chụp ảnh raw với jpeg thì có điều gì khác biệt nhưng nếu phơi sáng nhiều và quay phim nhiều thì sensor sẽ k tốt bằng đúng k ah.? mong bác chỉ giáo.
  18. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bác mua máy đừng bao h vào cái ZSHOP :)) kẻo bị thuốc . . .
  19. RyNguyen

bác này cm như đúng rồi =))
    Coment số shot biết người ta chụp gì^:)^^:)^^:)^ như bác nào mua về nhu cầu ít bỏ tủ 3 4 năm mới chụp max được 25k tấm thì bác hô đấy là do chụp phơi ,.. à. =))
    sensor giống như mắt bác vậy, bác nhấp nháy mắt 1 lúc nhiều có mỏi ko?. hay bác nhắm mắt lại thật từ từ khoảng 30s người bác đã nặng nặng rồi,( Chụp phơi sáng tốc độ lật cũng chậm vậy)
    Ngày xưa e cũng tìm và mua 1 d90 2hand 11k shot nói chung khá hài lòng có chút chia sẻ thế này:
    + Vì máy tương đối đắt nên chủ nhân ai cũng khá nâng niu, DSLR cũng được gia cố khá bền nên việc bong tróc khó có thể xảy ra, nên bác nhìn kĩ body nếu thấy dấu hiệu xước chắc chắn đấy sẽ va đập mạnh chứ ko nhẹ nhàng như chủ nhân tả đâu :D
    + Tiếp là lớp da bọc máy nó dính đè trên lớp pin, keo xưởng khác keo thị trường bền. nếu bác thấy có dấu hiệu bong, hay gián lại keo thì thôi ko mua, vì thường họ tháo lớp da này để mở máy resert lại số shot, nguy cơ hàng dựng là rất cao
    Đây:http://thegioitinhoc.vn/home/kinh-n...y-anh-cu-khong-nen-tin-vao-shutter-count.html
    + Nữa là số shot, nó phản ảnh tuổi thọ được chụp ko chính xác nhưng là thang mình chọn. Body là cái để ôm lâu, bác nên chọn body nào số shot càng thấp càng tốt. Tầm 20k đổ lại .Bác phải nhớ, máy phải đi kèm vs trình độ nên đừng ham máy đắt tiền khi mình chả có tý gì về nhiếp ảnh, cứ từ từ mình sẽ lên dần, vs lại các cao thủ trên xomnhiepanh,.. nhiếp ảnh gia đa phần vẫn trung thành vs các model cũ nhưng họ làm chủ được toàn bộ ảnh ra ko thua kém D1 hay 5D
    khottabit, dtkt12Soros thích bài viết này.
  20. khottabit

khottabit Thành viên cấp 2

em chưa nghe thấy phơi sáng nhiều thì ảnh hưởng tới màn chập bao h :"> và cũng ko biết nhiều, nên e cũng không dám tranh cái :P D3k chụp là khá ổn, các bác phải biết là bác ý muốn chụp gì, nhu cầu như thế nào...chứ còn nếu miêu tả lỗi như các bác thì mua 1Dx hay 5D maxII nhé. chứ ngay như d7k hay D90 cao cấp hơn vẫn còn thiếu sót nữa là :-"

Ủng hộ diễn đàn