Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Máy tính bị lỗi font trên Win 7, làm thế nào để khắc phục?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 22/5/13.

Lượt xem: 42,006

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Tình hình là mình có mua lại máy tính của 1 đứa em, vì thấy máy đang xài hệ điều hành Win7 khá ổn định rồi nên mình không cài lại máy làm chi nữa. Tuy nhiên có 1 vấn đề hơi nhức nhối đó là máy bị lỗi font chữ, nó không bị lỗi toàn bộ, mà chỉ lỗi ở 1 số khu vực khi lướt web. Các font mặc định bị chuyển sang 1 dạng font bold đậm và in nghiêng, chả hiểu vì sao?

Mình xin đưa ra 1 số ví dụ lỗi font như sau:
    • Đầu tiên là lỗi Yahoo mail
    • 1 số diễn đàn bị lỗi font, ví dụ như trên Việt Designer
    • Facebook mình cũng bị lỗi ở phần tên, và search.
    • Ngay trên diễn đàn chúng ta, ở phần cuối cùng cũng bị lỗi

Vậy có anh em nào biết cách khắc phục lỗi font chữ trên Win7 thì chia sẻ cho mình biết nha, chân thành cảm ơn :)

...
  2. CloudOne

CloudOne Admin CloudOne.vn

Bác cài lại windows 8 vô cho nó lành, win 8 mượt hơn, mà mình thấy nó cũng đủ font theo mặc định ln thì phải, ko cần cài thêm j nữa :D
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

chỉnh lại Character Encoding của browser là Unicode UTF-8
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

banbaonylong sao anh Dư bảo là có chỗ web lỗi, có chỗ web ko lỗi mà, nếu lỗi chỗ character thì chỗ nào trong web nào cũng lỗi chứ anh :-?
  5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Chỉnh cái đó ở đâu trong Chrome thế banbaonylong? Mà sao tui dùng trình duyệt nào cũng dính!
  6. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

7. Đoilơ ViệtDesigner

8. Hoàng Phượng

Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

e cũng đang bị cái này. lướt web mà nhiều cái đọc ko ra chữ luôn. Mà chỉ lên web với yahoo mới bị thôi
  9. Phạm Hữu Dư

Đã chuyển qua UTF-8 nhưng vẫn vô phương! =.=
    Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này
  10. Đoilơ ViệtDesigner

Anh xem có ai dùng win 7 trên 4rum, thì bảo họ up cái bộ font mặc định, đem về cài đè vào em nghĩ là ok, mọi hôm em thay font mặc định nhầm thành font viết tay chưa được việt hóa, nó lỗi loạn xì ngầu, xong lên VNZ xin font mặc định về cài lại -> bình thường ờ :D

Hoặc cụ thể hơn muốn biết chính xác font nào lỗi anh dùng addon tìm font trên google chrome, bôi đen chỗ lỗi font và xem tên font là gì, lên mạng down font gốc đó về thay -> done ... cách này tính khả thì là vừa phải, vì nếu web đó dùng font mặc định thì ko sao, còn có 1 số web người ta dùng font khác thì :|
  11. Phạm Hữu Dư

Yahoo Messenger cũng bị =.=

Để tìm thử bộ font mặc định up đè lên xem sao!
  12. pnlongpro

pnlongpro Thành viên cấp 1

khôi phục về font mặc định của win 7 sao nhé

Hoàng PhượngPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  13. Hoàng Phượng

Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

Đã đổi qua UTF -8 nhưng vẫn bị thế này
  14. Phạm Hữu Dư

pnlongpro vẫn chẳng ăn thua, ai đó có bộ font mặc định Win7 share mình link down với, nãy h tìm Google toàn ra cái gì đâu ko :(
  15. Mr.Huy

Mr.Huy Mới đăng kí

Mình có 1 bộ ở trường xài win xp win 7 đều được, bạn nói mặc định win 7 là sao
  16. HTRC

HTRC Thành viên cấp 3

Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  17. Bùi Lộc

Bùi Lộc Thành viên cấp 1

Bác thử cách này xem, được không bác?
    Bác vào regedit: Start--> Run --> gõ regedit --> Enter.
    Tìm đến khóa: [HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\ Windows NT\CurrentVersion\Fonts]

Trong đó, font Tahoma đã bị thay đổi đường dẫn chổ khác rồi. Bác click vào giá trị Tahoma để đổi lại thành TAHOMA.TTF. Xong bác restart lại máy.
  18. Phạm Hữu Dư

Có đọc cái hướng dẫn của bạn Bùi Lộc ở đâu đó và có thử mò lên đó, thấy có 2 font Tahoma, mình ko biết sửa font nào cả :|
  19. k3n.al0ne

k3n.al0ne Thành viên cấp 1

Phải chăng mất font ! a tìm bộ font full add vào :D
  20. Bùi Lộc

Bùi Lộc Thành viên cấp 1

Bác sửa cái Tahoma(truetype) ý bác. Cái dưới là Tahoma Bold [in đậm] mà.

Ủng hộ diễn đàn