Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Máy tính window bị lỗi bắt nhập F2 mỗi khi khởi động

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Lê Thiên Bửu, 14/7/17.

Lượt xem: 24,461

1. Lê Thiên Bửu Thành viên cấp 1

Mình mới lắp một cái case, và dùng main MSI cùng với chip Ryzen 7. Hiện tại mình gặp một vấn đề tuy không lớn nhưng hết sức khó chịu vì nó rất mất thời gian của mình, đó là mỗi khi khởi động, máy sẽ hiện màn hình đen có ghi vài dòng về thông số máy (main msi, CPU Ryzen 7 1700...). và 2 dòng cuối cùng là bấm F1 để đi đến setting, và bấm F2 để tiếp tục.
    Bạn nào biết lỗi này thì giúp mình với, mình cảm ơn rất nhiều.

...
  2. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

- Bạn thử kiểm tra xem ngày giờ trên BIOS đã đúng chưa?
    tranvan.muonLê Thiên Bửu thích bài viết này.
  3. Lê Thiên Bửu

Lê Thiên Bửu Thành viên cấp 1

mình đã kiểm tra và sửa lại, nhưng khi sửa lại rồi thì vẫn bị, mình lại vào BIOS setting để coi thì thấy giờ lại sai,
  4. Ngô Đức Huynh

- Vậy chắc Pin CMOS có vấn đề rồi, bạn thử đi mua 1 viên Pin CMOS mới về gắn thử xem.
    tamcoi1981Lê Thiên Bửu thích bài viết này.
  5. Lê Thiên Bửu

máy mình mới vừa lắp luôn mà, chuyện pin BIOS bị hết mình nghĩ không có đâu, chỉ có thể là lỏng pin, mà mình lại k biết nó nằm chỗ nào trên main, mình mới lắp máy cách đây vài tuần
  6. Ngô Đức Huynh

- Bạn xem trên main có viên Pin trắng giống hình là nó á
    Lê Thiên Bửu thích bài viết này
  7. Lê Thiên Bửu

nãy mình mới đè nó vào cho chắc, xong rồi khởi động lại, vẫn bị bạn à :(
    không lẽ hết pin thật
  8. Ngô Đức Huynh

Có thể là sắp hết thôi. Bạn thử mua viên pin CMOS khác gắn vào thử

Dưới đây là triệu chứng báo Pin CMOS sắp hết:
    - Thứ 1 thời gian BIOS cứ chỉnh xong khởi động lại là sai tiếp.
    - Thứ 2 khi vào BIOS tuỳ chỉnh không thể lưu lại đc cứ khởi động lại là đâu lại vào đó.
    - Thứ 3 khi khởi động máy yêu cầu xác nhận phần cứng bằng cách ấn F1/F2
    Lê Thiên Bửu thích bài viết này
  9. hieupham8x

hieupham8x Banned

Có ảnh chụp thông báo lỗi sẽ dễ bắt bệnh hơn nhé :)
  10. tothuong92

tothuong92 Mới đăng kí

hóng vì máy mình cũng trong tình trạng này
  11. banshoutennin

banshoutennin Mới đăng kí

bạn lấy dt chụp hình lên đây cho ae xem mới biết bệnh chứ .Có thể là do cáp ổ cứng lỏng hoặc lỏng ram...
  12. death_dts

death_dts Thành viên cấp 1

thường trường hợp này là do hết pin cmos, máy bạn mới lắp nhưng biết đâu main đã để lâu rồi nên hết pin cũng có thể
  13. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Chỉ có 1 lý do là hết cục PIN để chạy máy, nên nó hok thể lưu khi tắt nguồn, và hok thể loád file lưu khi khởi động máy... PIN cũng rất rẻ tiền, khoảng chừng 5000 đồng, là xong phim vụ này.
    Sau khi có PIN mới, cũng phải điều chỉnh lại BIOS cho đàng hoàng, và lưu lại, thì PIN mới chạy ngon dc.
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/7/17
    tamcoi1981hieupham8x thích bài viết này.
  14. hieupham8x

hieupham8x Banned

Chính xác như bạn trên nói, khổ chủ đâu rồi, đã khắc phục được chưa, có 500 ae cái hình thông báo lỗi nhé ;-)
    tranvan.muon thích bài viết này
  15. Lê Thiên Bửu

Vừa rồi, mình đem máy đi bảo hành, sao khi kiểm tra khá lâu, k thuật viên bảo là lỗi main, và đã thay main mới cho mình, và hết lỗi. Nhưng hôm nay, mình mở máy lên thì lại bị y chang như cũ. Chả hiểu tại sao.
  16. Lê Thiên Bửu

thật tinh rất là chán, tưởng đâu thay main rồi thì ok, ai ngờ bị lại.
  17. Lê Thiên Bửu

tothuong92 bạn bị như mình, bạn có thể khắc phục mằng những cách mà mấy bạn đó nói thử có được k, kết quả thế nào thì thông báo cho anh em biết.
  18. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Lê Thiên Bửu : Thì là do bên sửa vi tính, nhắm nhìn bạn từ "Buôn Mê Thuộc" tới, hok hiểu biết về "Điện" (chai PIN), thay 1 cục PIN chỉ có 5000 đồng, thì họ lấy gì để ăn sáng ? họ mới cạo tiền bạn, thay nhiều kiếm tiền nhiều, bên kỹ thuật cố tình đưa cái PIN bị chai PIN, sài 1 tuần lên đĩa, nếu bạn còn lơ mơ tới chổ đó sửa nữa, thì sẽ cón bị thay tùm lum đến cháy cả túi thì tự chịu chứ, từ trên # 1 nói đến dưới này đã là #17 rùi, bạn cũng chưa hiểu biết gì về "điện", (chai PIN).

Nếu bạn suy nghĩ mở rộng, thì tới chổ bán linh kiện khác, mua PIN 5000 đồng, nhờ họ thay dùm, tính phí, rùi lên đây nói tiếp, là xong phim .
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/7/17
    hieupham8x thích bài viết này
  19. hieupham8x

hieupham8x Banned

bạn trên nói có lý, khổ chủ đâu, thực hiện ngay và nhanh
  20. Lê Thiên Bửu

mình thay main hoàn toàn không tốn đồng nào các bạn à, mình mua ở Philong, trước giờ mua máy và linh kiện mình vẫn mua ở đây vì uy tín và mình tin tưởng. nhưng không hiểu sao lần này đen thế k biết nữa

Ủng hộ diễn đàn