Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mem mới cần học những gì để design?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Bét Leader, 13/7/13.

Lượt xem: 4,043

1. Bét Leader

Bét Leader Mới đăng kí

Cảm ơn mọi người vì đã giúp đỡ. :)
    Mình sẽ cố gắng. ^^
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Khò khò, ngủ đuê, lúc ngủ mà mơ thấy cái gì hay ho thì bật dậy và làm luôn :3
    Bét Leader thích bài viết này
  3. Sói Hoang

Sói Hoang Thành viên cấp 1

Thiển ý của em là muốn design ảnh, hay chỉnh sửa ảnh (cho nó Việt) thì trước hết phải HIỂU thế nào là đẹp đã. Đẹp ở đây là chuẩn mực nhất định (được nhiều người công nhận) chứ không phải đẹp riêng trong mắt mình. Sau đó là học tới BỐ CỤC. Không nói ai cũng biết cái này quan trọng thế nào phải không ạ? Tiếp nữa là học CƠ BẢN VỀ MÀU SẮC. Phải hiểu các màu phối với nhau sẽ thế nào, ra màu gì, đúng hay không đúng, đẹp hay không đẹp, bổ trợ nhau hay phá nhau. Học được mấy cái này rồi thì học mấy phần mềm như Photoshop không còn quá khó (vì thực chất chỉ có 1 số công cụ hay dùng chứ không phải dùng tất cả).
    P/s: em nói vậy chứ em đọc cái Cơ bản về màu sắc hàng tháng giời mà không nhớ, không hiểu và cũng rất khó áp dụng :))
  4. Bét Leader

Bét Leader Mới đăng kí

Sói Hoang: Hì, cảm ơn nhé. Vì mới tìm hiểu nên nhiều cái không biết lắm. Khi mình blend màu nhìn nó kinh phát sợ luôn :P. Thôi thì cứ từ từ làm đi làm lại chẳng lẽ ko ra đc =="

Nguyễn Tất Thắng : Không có thói quen ngủ trưa :))
    Ngủ tối thì sáng dậy mơ thấy gì quên sạch sẽ :))
  5. A4 channel

A4 channel Thành viên cấp 1

kể ra bạn hỏi chung chung quá. design có nhiều lĩnh vực lắm. bạn nên xác định lĩnh vực yêu thích rồi đi vào chuyên sâu. chứ muốn giỏi tất cả thì trừ khi bạn sống đc vài trăm năm. kiểu như ma cà rồng ý :))
  6. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

DESIGN nó rộng lắm bạn, bao gồm: TK Đồ Họa vi tính - TK Nội ngoại thất - Tạo dáng công nghiệp - TK Thời trang ......... Trong mỗi mảng lại có vô vàn những mảng con.
    Còn như bạn nói là bạn mới làm quen với PTS và muốn chỉnh sửa ảnh thì nó lại chia ra làm nhiều hướng.
    GRAPHIC DESIGN
    1. Digital Art :

Như tên gọi của nó, "Nghệ thuật số", những artworks (tác phẩm) thuộc mảng đề tài này buộc phải thông qua các thiết bị số, mà cụ thể nhất chính là cái computer chúng ta sử dụng hằng ngày. Chú ý rằng, ảnh phải thiên về tính nghệ thuật chứ không phải kỹ thuật. Chắc hẳn không quá khó để bắt gặp những cụm từ này :

Digital Painting (Drawing)

Tác phẩm được vẽ bằng công cụ máy tính, có thể bằng chuột, bằng màn hình chạm hoặc phổ biến là wacom hay tablet. (bàn vẽ). Công cụ : Photoshop và các soft bitmap..... Manga/Anime - Cartoon cũng thuộc mảng này.

Artworks : Enayla, miyagu

Vector & Vexel

Các tác phẩm này được tạo ra từ các phần mềm vẽ theo định dạng vector. Tác phẩm thường là những mảng, nét màu được bố cục lại để tạo nên một ảnh hoàn chỉnh. Công cụ : Corel, AI....

Artworks : outdream, CrisVector

3 Demensinal

Là ảnh 3D, các tác phẩm này được computer tính toán ánh sáng, độ dàybề mặt....việc của chúng ta là dựng hình và áp dụng các thông số lên hình để computer có thể xử lý. Công cụ : 3DSMax, Maya. C4D....

Artworks : blackhearted, Adiene

Photo Manipulation :

Tác phẩm là sự cắt ghép xử lý từ những ảnh đơn lẻ, sau đó "vận" hết "nội công" của Photoshop để tạo ra một loại hình siêu thực tế. Blend hình cũng nằm trong thể loại này.

Artworks : ThisYearsGirl, Sambadi

Typography

hay còn gọi là "nghệ thuật chữ". Chữ cũng có cái chất "đồ họa" của nó. Bằng việc sắp xếp, tinh chỉnh nét chữ, dộ dày mỏng, transform chữ,.v.v....tạo ra một tác phẩm đồ họa thật sự.

Artwork : griiot

Fractal Art

Đây là một dạng nghệ thuật trừu tượng. Trong tiếng anh "fractal" nghĩa là "phân dạng" hoặc "đứt gãy" trong tiếng Latin. Sẽ khó mà có thể giải thích đầy đủ ý nghĩa của Fractal Art, nhưng có thể hiểu đơn giản : đây là một loại hình học có sự lặp lại đồng dạng ở nhiều tỉ lệ khác nhau được gấp khúc thành một dạng hình học. Sự lặp lại này có vô tận các chi tiết, nghĩa là càng có khả năng phóng lớn một khu vực nào đó thì càng xuất hiện nhiều chi tiết hơn. Software : Ultra Fractal,...

2. Customization

Thể loại này dành cho những bạn nào thích công việc trang trí, sửa đổi, tạo ra những sản phẩm phục vụ hằng ngày mang tính cá nhân cao.

Có thể thấy ở đây những tác phẩm thiên về trang trí đồ vật, trang trí desktop, icons, những mod hoặc plug-ins cho các phần mềm đồ họa.

Artwork : manicho, bad-blood, bri-chan, QueenOfDorks

3. Photography

Không thể thiếu các thiết bị có khả năng bắt ảnh như máy ảnh, máy quay phim, webcam....sau đó được tinh chỉnh bằng các phần mềm đồ họa để gánh vác đỡ công việc phải chấm ảnh trong phòng tối quá khó khăn và điều kiện không cho phép.
    Nhưng đừng quá lạm dụng qua software mà mất đi cái chất ảnh trong đó. Mỗi khoảnh khắc, cảm xúc khi chụp đều đáng trân trọng, đừng bóp méo nó bằng Photoshop.

Artwork : zemotion, girltripped

4. Design & Interfaces

Phần này bao gồm việc thiết kế những mẫu mã, logo, layout sản phẩm, nhãn bìa, giao diện web, giao diện phần mềm, tattoo và các mẫu quảng cáo...

Đây là một mảng khó, đòi hỏi óc sáng tạo cao của người thiết kế, những sản phầm đồ họa thuộc mảng này 80% yêu cầu là phải độc đáo và khác người....cực lắm đấy!

Crz, Thiên Ma, Nguyễn Tất Thắng1 người khác thích bài viết này.
  7. Bét Leader

Bét Leader Mới đăng kí

Tâm Hà: Mình chỉ đơn giản muốn học như phần Customization.
    Kiểu như chỉnh sửa ảnh có sẵn, thêm này nọ, cắt ghép v...v...
  8. Faper

Faper Mới đăng kí

Có cao nhân nào chỉ giúp mình vs, mình cần học blend màu cơ bản, chỉnh sửa tẹo ảnh, mình cũng sử dụng qua PST nhưng chưa có dịp tìm hiểu sâu. Có thánh nào giúp mình vs, cần những tài liệu gì để học blend màu, có cần dowload những gì không.
    :)
  9. royalkjss

royalkjss Thành viên cấp 2

Design & Interfaces là hướng mình đi theo chủ yếu theo mảng này để tạo cover facebook banner web và hình nền laptop phục vụ bản thân. Nói chứ PS có rất nhiều sự học lại là vô biên mỗi khi thấy cái gì hay thì bạn nên lưu lại để đề phòng quên học riết nhiều quá nên cũng ít nhiều . Học cơ bản để hiểu hết mấy cái công cụ của PS trước để khi mấy sư phụ làm Tut còn biết đường mà theo (vọc mãi mấy tháng mà mình cũng chưa có rành hết ^^!). Sau đó là học đến cắt ghép tách mẫu . Rồi đến phần blend màu(mình thì blend màu theo cảm tính thôi ko thi sử dụng action và những công cụ blend có sẵn nếu làm như cách này thì hơi thụ động). Nhưng điều quan trọng nhất mà mình nghĩ cần phải có đó chính là ý tưởng có ý tướng là làm vèo vèo , nhiều khi chả có ý tường gì mở tấm hình lên hình dòm mình mình dòm hình >;<. Bạn cần định hướng về cái mà bạn muốn thiết kế để theo đuổi chứ chả phải thánh mà cái nào cũng siêu đc với lại tài liêu về CS thì lại vô biên tràn lan chọn những cái phù hợp với nhu cầu mà học .Chúc bạn thành công

Ủng hộ diễn đàn