Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Menu trong Photoshop CS5 nhỏ quá

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi dinhdaigia2, 27/10/15.

Lượt xem: 12,231

1. dinhdaigia2 Mới đăng kí

Mong các anh chị em diễn đàn giúp đỡ.
    Mình đang sử dụng CS5. Mới mua cái màn hình LCD độ phân giải 1920x1080.
    Mình mở cửa sổ Window và mấy ứng dụng khác thì chữ rất lớn dễ đọc. Nhưng không biết CS5 có bị gì không mà chữ trên menu File, Edit,Image,Layer....hộp thọai Color Balance, Bright and Contrast....chữ rất nhỏ.
    Mong các anh chị giúp đỡ để tăng kích thước chữ trên menu cho dễ đọc.

...
  2. mrkunvo

mrkunvo Mới đăng kí

Bạn học cách nhớ phím tắt :)
  3. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@mrkunvo : Tại sao độ phân giải cao quá (gần 2 lần) so với adobe photoshop, bạn lại kêu người ta học phím tắt là sao ?
    Chỉ là do Photoshop Menu phần nền chính, là làm bằng hình ảnh là 1024 Pixel, (hình chới Game cũng vậy !), là khổ thông dụng cho màn hình căn bản, sao đó, để chữ menu chọn lựa, nếu muốn đúng tiêu chuẩn Photoshop, thì chủ thớt phải đổi phân giải màn hình 1024 px, thì sẽ đúng thiết kế của người ta !

Photoshop CS5
    System Requirment :
    1GB of available hard-disk space for installation; additional free space required during installation ( Photoshop CS5 cannot be installed on flash-based storage devices.)
    1,024x768 display (1,280x800 recommended) with qualified hardware-accelerated OpenGL® graphics card, 16-bit color and 256MB VRAM.
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/10/15
    Hồng Sơn thích bài viết này
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Độ phân giải cao thế thì tất nhiên font chữ của chương trình nó cũng sẽ được giảm nhỏ xuống một chút nhưng ko đáng kể lắm. Nhưng đổi lại ta có được màn hình nét hơn với với các màn hình có độ phân giải thấp.

- Trong cửa sổ Photoshop nhấn tổ hợp phím Ctrl + K tìm tới tab Interface sau đó tìm tiếp tới mục Text. Tại đây ở UI Font Size nó sẽ mặc định font của giao diện Ps là Small. Chọn nó sang Medium hoặc Large rồi nhấn Ok sau đó thoát Ps ra và khởi động lại chương trình. Lúc này những chữ trong Ps sẽ to hơn so với mặc định.
    phontran, Winter16, phong92x1 người khác thích bài viết này.
  5. tranvan.muon

@Dù Kun VietDesigner : cho Font lớn, thì Font cũng có thể lớn dc, nhưng mờ, còn tất cả các hình Tool, và các hình ảnh công cụ, là hình pixel, cũng hok thể lớn nổi, tùy con mắt chủ thớt thế nào, mà tùy chọn 2 cách, mà hok cần đeo "mắt kính" ! (đùa tí) ha ha ! :))
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Những cái đó sao mà lớn được hả tiền bối :))
    tranvan.muon thích bài viết này
  7. tranvan.muon

@Dù Kun VietDesigner : Mình có nói trên kia rồi đó, giống như chơi Game đó, vào Control Panel, hạ độ phân giảii của màn hình này nè, xuống còn 1024 px, (hoặc ép xuống đến 800x600 px), giám ép xuống 800 px là mình sẽi bao bạn hok cần "đeo mắt kính luôn", ha ha ! :)) :)) :))
    Hồng Sơn thích bài viết này
  8. mrkunvo

mrkunvo Mới đăng kí

Nực cười, cái màn hình độ phân giải cao, ăn tiền ở chỗ đó, bác kêu người ta giảm độ phân giải, nói chuyện như thánh phán =))
  9. tranvan.muon

@mrkunvo : Nực gì mà cười vậy ?, đó là Adobe kêu người ta đọc rõ trước khi sử dụng sản phẩm phân giải cao hơn, (Nếu cần) thì chỉnh độ phân giải đúng 1024px, để có mắt nhìn lúc 100%, cái hình làm và các chữ Menu, sẽ đúng tỉ lệ lúc thiết kế, (in ra), hok cần trừ hao, chứ bạn để độ phân giải theo máy mới mua về, thì bạn tự trừ hao, chứ gấp đôi người ta thiết kế, thì ai nói ai cười vậy ? xem mà đọc cho kỹ Adobe chỉ dẫn, trước khi sài Adobe đi bạn !

Đọc đi nè :
    Photoshop CS5
    System Requirment :
    1,024x768 display (1,280x800 recommended)

Đó là do chủ thớt thời xưa, dùng 1024px, là đúng tỉ lẽ thiết kế chuẩn của Photoshop, bi giờ lên 1920px, cần phải chấp nhận hoặc trả về 1024px, thì mình chĩ dẫn cho đúng lý thuyết, chứ ai cũng như mình, cũng đang sài màn hình 1920x1080px như chủ thớt nè, mình đâu có gì phải lập topic ! :))
  10. dinhdaigia2

dinhdaigia2 Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn đã tư vấn giúp. Giờ mới hiểu tại sao tăng độ phân giải, tăng DPI của máy tính mà chữ vẫn nhỏ. Cám ơn bạn Tranvan đã cho mình hiểu thêm về photoshop chỉ hỗ trợ 1,024x768 display (1,280x800 recommended). Mình đã chuyển về độ phân giải 1280x720 nhưng vẫn còn một số khó khăn :
    - 1280x720 thì dủng Photoshop được nhưng có mấy software mình cài trong máy nó báo lỗi, chỉ hỗ trợ độ phân giải từ 768px trở lên
    - 1366x768 thỉ dùng Photoshop được nhưng toàn bộ máy tính nó bị mờ, chữ nhòe khó đọc.
    -1290x1080 chọn cái gì 150% để chữ lớn...thì window lớn đọc được nhưng Photoshop không lớn được, nhìn rất nhức mắt. Mặc dù đã nhớ hầu hết phím tắt nhưng nhớ phím tắt và chữ nhỏ không liên quan gì hết..
    -1770x1000 thì chữ hơi lớn một chút nhưng tòan bộ màn hình nó bị thụt vô trong so với 4cạnh của vỏ màn hình vi tính..
    Thật là nan giải.. có anh chị nào có cách giải quyết hơi ổn chút xiu xin tư vấn giùm. Xin cảm ơn nhiều
  11. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Mình cũng dùng con phân giải 1920-1080 21in
    rất vừa ý, phần icon và menu nhỏ điều đó làm cho phần làm việc của mình rộng hơn
    và mình cũng rất ít khi dùng đến chuột để di đến tool cần chọn, dùng phím tắt nhiều nó quen mà
  12. tranvan.muon

Đương nhiên là còn rất nhiều cách đê menu lớn, trước tiên, bạn nói ra hết lúc chỉnh hỉnh Screen Restolution, 2 chiêu là có tất cả bao nhiêu số, để bạn chọn lựa,, Windows gi ? nói hết ra đây, đê mình chỉ bạn chọn cái tỉ lệ thích hợp cho màn hình đang sài, và cái hình nền khởi động cũng phải sửa cho đúng tỉ lệ, thì hok nhòe, hok bị hụt, tối nay, về nhà sẽ nói tiêp.
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/10/15
  13. dinhdaigia2

dinhdaigia2 Mới đăng kí

Mình dùng win XP. 2 chiều có tất cả là 4 số đúng tỉ lệ: 1280x 720, 1366x768, 1777x1000, 1920x1080.Có rất nhiều Screen có rất nhiều nhưng các tỉ lệ còn lại không dùng được do nó không đúng tỉ lệ chiều cao-dọc làm hình bị biến dạng (cái mặt nó bành ra). Cái hình nền không liên quan gì hết, mình nói là toàn bộ chữ trên window nó bị nhòe, khó đọc chữ. Còn tỉ lệ 1777x1000 thì tòan bộ window nó bị thụt vào trong luôn chứ không phải cái hình nền (có gởi ảnh đính kèm). Bình thườngthì màn hình nó full thì không có viền đen, tỉ lệ 1777x1000 thì toàn bộ màn hình nó thụt vô trong so với 4cạnh của máy vi tính
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/10/15
  14. dinhdaigia2

dinhdaigia2 Mới đăng kí

tranvan.muon thích bài viết này
  15. SanJi

SanJi Thành viên cấp 2

Mình dùng CC cũng thế thôi hơn nữa màn của mình còn 14" cơ, bác thớt đừng than nữa nhé :)) mãi rồi cũng quen thôi =))
  16. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Mình lại thích cái menu nhỏ nhỏ như vậy :D
    Tất cả icon hay menu trên máy mình đều nhỏ xíu :))
    SanJi thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn