Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Mẹo vặt cần thiết] Cách khắc phục khi laptop bị ướt .

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi KeyRoyal007, 25/4/13.

Lượt xem: 4,814

1. KeyRoyal007 Thành viên cấp 2

Theo nghiên cứu của Công ty cung cấp dịch vụ bảo hiểm máy tính xách tay Protecsure, bị đổ chất lỏng là một trong bốn nguyên nhân hàng đầu gây hỏng máy tính xách tay.

Làm gì khi laptop bị ướt?
    Khi chiếc máy tính xách tay của bạn không may bị chất lỏng đổ vào, bạn hãy ngay lập tức tháo pin và tháo nguồn điện. Các thao tác này càng được thực hiện nhanh chóng, bạn càng có nhiều cơ hội tránh cho chiếc laptop của mình bị hỏng.

Để laptop khô tự nhiên

Nếu bạn chỉ làm đổ một vài giọt nước sạch lên trên máy tính xách tay, phương pháp đơn giản nhất là để cho nó khô tự nhiên. Hãy để ngược chiếc máy tính hình chữ A, mở ra để không khí làm khô quanh bàn phím, thậm chí bạn có thể đặt nó trước một chiếc quạt. Lưu ý, bạn không được sử dụng máy sấy bởi vì khí nóng có thể làm tan chảy các thành phần nhựa bên trong máy.

Sau khi để laptop khô trong vòng hai ngày, bạn có thể kiểm tra độ ẩm xung quanh khu vực bị nước đổ vào. Nếu bạn cảm thấy thiết bị của mình đã khô, hãy cài lại pin và khởi động máy.

Hút ẩm

Nếu chất lỏng ngấm sâu vào các bộ phận bên trong của máy tính xách tay, bạn có thể làm sách nó bằng cách sử dụng chất hút ẩm, như gel silica gel thường được bán cùng các sản phẩm mới để giữ cho chúng được khô ráo, hoặc bằng gạo. Gạo có khả năng hút ẩm rất tốt, sẽ hấp thụ hơi ẩm còn bên trong chiếc máy tính của bạn. Bạn hãy để chiếc laptop của mình trong một chiếc thùng đủ lớn, đổ gạo vào trong thùng đó và để trong thời gian 2 ngày. Hãy lau các bột gạo dính lại trên laptop bằng vải mềm trước khi khởi động máy.

Tháo bàn phím

Bàn phím máy tính xách tay là bộ phận dễ bị hỏng nhất khi chiếc máy tính không may bị đổ nước. Bạn hãy nhanh chóng tháo bàn phím, lau sạch chất lỏng trên bề mặt bàn phím. Sau đó, bạn dùng xịt dung dịch làm sạch vào một mảnh vải mềm để hoàn thành công việc của mình.

Cồn

Nếu máy tính của bạn đã bị một chất lỏng khác không phải là nước đổ vào, việc lau sạch bề ngoài của thiết bị có thể là không đủ. Bạn hãy sử dụng cồn 99 độ để lau bất kỳ chỗ nào bị chất lỏng đổ vào. Sau khi loại bỏ chất lỏng trên máy tính bằng cồn, bạn hãy để cho máy tính của mình ngừng hoạt động trong vòng hai ngày để chắc chắn rằng các bộ phận bị bẩn trong máy tính đã được lau khô.

Tháo rời các bộ phận trên máy tính

Nếu những thao tác trên thất bại và nếu bạn có đủ tự tin về trình độ kỹ thuật của mình, bạn có thể tháo rời từng phần của máy tính và lau sạch nó. Tuy nhiên, nếu bạn làm không cẩn thận, máy tính của bạn có thể sẽ bị hỏng. Do đó, hãy làm cẩn thận từng bước một theo chỉ dẫn trên trang web của nhà sản xuất máy tính xách tay. Sau khi tháo rời máy tính, bạn có thể làm sạch chất lỏng trên các bộ phận này bằng tăm bông và cồn 99 độ. Hãy để các bộ phận này khô trong vòng 48 giờ trước khi lắp ráp chúng lại.

Theo vtv.vn​

...
    Jacky09, mgr, TONE.Rs1 người khác thích bài viết này.
  2. mgr

mgr Cựu quản trị

=D> hay lắm em
    KeyRoyal007 thích bài viết này
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

Mua máy mới
    KeyRoyal007 thích bài viết này
  4. Lê Duy Minh

Lê Duy Minh Thành viên cấp 2

mình đã từng đổ cốc nước đá vào bàn phím laptop, kết quả là mang ra nắng phơi, kể từ hôm đó thì cái máy của mình nó cứ thi thoảng có hiện tượng ầm hơi thì phải:)).
    minh90381KeyRoyal007 thích bài viết này.
  5. KeyRoyal007

KeyRoyal007 Thành viên cấp 2

Jacky09 thích bài viết này
  6. nhungdt

nhungdt Thành viên cấp 1

Mình thấy nếu điện thoại rớt nước là cho vào thùng gạo 5h đưa ra là dùng bình thường, chắc latop cũng vậy thôi, nhưng cho thời gian nhiều hơn là có thể cứu ván được. (mình nghĩ thế thôi chưa thử đâu)hi
  7. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Bữa làm nguyên nữa chai Robot dzô bàn phím mà hên là ko sao :))
  8. minh90381

minh90381 Thành viên cấp 1

mình có 1 thắc mắc là hồi tết 2013 mình có làm đổ lon CoCa lên cái Lap mình nhưng giờ thì nó chỉ báo là hết pin CMOS thôi, ngoài ra hông sao hết! :)) Ai giải thích hộ với! =))
  9. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Bửa đang chơi bên LienXoChongMy đang luyện tuyệt kỹ quay tay thần chưởng vô tình súng lạc đạn, cũng may máy ko sao, mà kể từ đó vào LienXoChongMy nhanh hơn nữa @@
  10. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Cách khắc phục khi laptop bị ướt:
    1- Nhét vào túi laptop.
    2- Trèo lên xe và đi thẳng ra tiệm.
    3- Đưa máy cho bọn nó.
    4- Thay cái ổ cứng mới là xong :3
    nhungdt thích bài viết này
  11. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

Hay. mình dag sử dụng latop ^^! rất hữu ích
  12. kenviet95