Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mình hỏi chút về thiết kế Catalog trên Photoshop với ạ!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Đặng Sơn Tùng, 21/11/13.

Lượt xem: 9,149

1. Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Xin chào!

Các bạn cho mình hỏi chút là mình thiết kế catalog trên PTS có được không hay phải thiết kế trên iluss vậy. Vì nghe nói đi in phải có file vector mới in được thì phải. Mong các bạn giải đáp giúp mình vì mình không rành iluss lắm nên muốn thiết kế trên PTS hơn. :D

THANKS!

...
  2. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Thương thì kết hợp 2 bộ môn phối hợp bạn ạ. Nói về in thì chả vấn đề gì nếu dùng pts. Chỉ có điều PTS sẽ không có các công cụ chuyên dụng để bạn thiết kế catalog. Đơn cử là text, bố cục trang, allign khá là khó khăn. Ngoài ra trong PTS bạn sẽ mắc phải vấn đề là quá nhiều layer mà không thể kiểm soát nổi >> đặt tên đặt Group lằng nhằng.
  3. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Justin Nguyễn à thực ra thì mình đang vướng mắc đoạn in thôi, còn cái khác thì mình lo đc. mình chỉ sợ làm trong PTS rồi đi in thì không in được. :(
  4. Justin Nguyễn

Có 1 chút vấn đề về text thôi. nếu text nhỏ quá, in sẽ có vấn đề. catalog bạn size bao nhiêu và in kiểu j? in phun hay in lazer hay in offset ?
  5. Đặng Sơn Tùng

Justin Nguyễn catalog mình làm 1 trang = tờ a4 gấp đôi (gấp theo chiều cao). Còn in thì mình cũng chưa biết in bằng gì. bạn tư vấn mình với.
  6. Justin Nguyễn

Bạn in số lượng bao nhiêu?
  7. Đặng Sơn Tùng

mình in 20 trang. với kích thước như vậy bạn tư vấn mình design với cỡ text bao nhiêu là hợp lí dc k. với cả in thế nào để tốt. catalog mình là dang giới thiêu sản phẩm. mỗi trang là 1 sản phẩm.
  8. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

bạn có thể tk bên PTS mà không lo vấn đề gì về text . chẳng lo gì về align.
    pm nào cũng được hết cả
  9. Đặng Sơn Tùng

Gooner Designer mình design bên PTS rồi đi in như bt đúng k bạn. thế thì ngon quá.
  10. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Ps hay ai cái nào cũng đc cả điều quan trọng là kích thước và sở thích thoi quen su dung cua mỗi người thôi
    Gooner Designer thích bài viết này
  11. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

về text bên pts thì không khác gì với Ill , nên nhớ bạn convert sang hệ màu cmyk. quan trọng là bản tk của bạn nó như thế nào thôi. chứ lo gì mấy cái Group với layout
  12. Đặng Sơn Tùng

Gooner Designer tức là thiết kế xong rồi thì mình xuất file ảnh chuyển sang cmyk à bạn, hay đưa cho nhà in file pds lun.g
  13. Justin Nguyễn

In offset với size chữ 6pt (font chữ có chân) mình khẳng định là có sự khác biệt. Còn nếu yêu cầu của bạn không cần chi tiết đến mức đấy thì sẽ chẳng sao cả. Đấy là tại sao mình phải hỏi bạn kỹ đến thế.
  14. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Tạo 1 file mới với kích thước và bạn cần và chuyển hệ màu tại đây luôn , nếu chỗ in có profile thì xin họ về import để bản mẫu đc hoàn chỉnh nhất về màu sắc
    Thường đi in thì mình hay xuất PDF và 1 JPEG convert-rgb cùng 1 thư mục lưu trữ
  15. Đặng Sơn Tùng

Justin Nguyễn thực ra thì test mình k nhiều đâu, vài dòng giới thiệu thôi, chủ yếu ảnh sản phẩm là chính
  16. Đặng Sơn Tùng

HSP hay mình cứ xuất JPG, PDF, và pds rồi đưa nhà in hết, họ muốn dùng gì thì họ lấy nhé
  17. GiaCo

GiaCo Mới đăng kí

Thử làm bằng Indesign xem sao? :)
  18. thangdgs

thangdgs Thành viên cấp 1

lúc thiết kế bạn bạn đặt thông số Resolution > hặc = 300pi, thì in ko bị lỗi text ( trừ khi bạn để chử quá nhỏ ko muốn ai đọc được). khi lưu phai ko muốn đem luôn file PSD thì bạn lưu theo dạng .TIF hoặc .eps ( dạng chuẩn của in ấn), đặt hệ màu là cmyk
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn