Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mới chụp có nên xài máy cơ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi SuperGấu, 21/4/13.

Lượt xem: 5,788

1. iamkend9x

iamkend9x Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi ké nhá.
    Giá 1 máy fim loại trung bình giờ tầm bn ạ.
  2. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

@iamkend9x :) 1tr5 cho máy tốt, 1 len chất lượng vừa phải (thường là 50mm 1.8)
  3. iamkend9x

Em hỏi thêm . Len máy số có gắn được vào máy cơ kô ạ.
  4. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

8-| gắn vô rồi đóng mở khẩu với lấy nét bằng niềm tin và hi vọng tràn trề
  5. Lê Duy Minh

Lê Duy Minh Thành viên cấp 2

Theo mình nghĩ thì cứ xài máy số cho nó chắc ăn, vừa tiện dụng vừa tiết kiệm chi phí lâu dài hơn bạn à. Máy cơ tốt nhưng mà về tiền thì. . .:D.
  6. iamkend9x

vậy là máy cơ phải dùng 1 loại len riêng của máy cơ ạ
  7. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Tùy loại máy, bác phải nói rõ ra mới tư vấn được.
  8. tantruonglx

tantruonglx Thành viên cấp 1

SuperGấu thích bài viết này
  9. iamkend9x

:( chẳng là năm nay em thì vào trường skđa khoa quay phim.
    Thầy giáo bảo phải mua 1 cái máy fim. Để Học và phục vụ cho đến lúc thi ( vì trường bắt thực hành bằng máy fim )
    Em có mua máy drsl của Canon và có cái len kit 18.55 và fix 50-1.8 rồi ạ. Vậy em hỏi chút xem có loại máy fim nào cắm được 2cái len kia được kô ạ . Hay phải sử dụng loại len khác . ( vấn đề này giảm được chi phí thì tốt quá )
    em cũng chưa được dùng máy cơ lần nào nên vấn đề này còn gà mờ lắm . Các bác thông cảm .
    SuperGấu thích bài viết này
  10. Trung Kiên

Bác tìm máy film EOS nhé, mua mấy dòng bình thường thôi, khoảng 300-500k 1 cái body
    Lens thì bác dùng được 50 1.8 thôi, 18-55 cắm vào sẽ bị tối góc
  11. iamkend9x

Cảm ơn sư huynh nhiều ạ.
    Bây giờ em có khoảng 1500-2000k thì có mua được máy nào tốt tốt không ạ.
    Với lại cho em xin cái địa chỉ bán ở Hà Nội hoặc Ninh Bình với.
  12. Trung Kiên

Bác muốn mua máy full cơ để xài với lens MF luôn hay là mua máy để xài với 50 1.8 sẵn có? (E nghĩ là bác cần MF vì khi quay phim phải MF)
    Nếu để xài với 50 1.8 thì cứ phang mấy con canon EOS mấy trăm nghìn thôi, ko cần bỏ nhiều tiền.
    Nếu mua máy full cơ thì bác có thể nhắm đến mấy con canon ngàm FD như AE1, Ftb, hoặc thích hãng khác thì olympus om, pentax k1000, yashica cơ,... Không nên nghĩ đên mấy dòng đầu bảng vì vẫn còn quá tiền so với buget của bác, cũng ko nên nghĩ đến nikon vì máy cơ nikon rất đắt. Không nên mua hàng sưu tầm vì bác mua máy để chụp chứ không phải để ngắm, cứ tốc khẩu chuẩn, đo sáng tốt, lens xoay vặn tốt, thấu kính đẹp là được, ngoại hình không quan trọng.
    Địa chỉ mua thì bác chịu khó lên xóm với vnpt nằm vùng vài ngày là có ngay thôi ;)
    SuperGấuseiryu7429 thích bài viết này.
  13. SuperGấu

SuperGấu Thành viên cấp 2

Cám ơn bạn Trung Kiên nhé
    Thông tin hữu ích lắm :D
    mình đang nghiên cứu từ từ đây ^^

Ủng hộ diễn đàn