Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mọi người chú ý không nên lấy ảnh từ Facebook để post lên diễn đàn

Chủ đề thuộc danh mục 'Thông báo chung' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 7/12/14.

Lượt xem: 18,989

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Thời gian gần đây, mình kiểm tra nhiều topic trên diễn đàn và thấy rất nhiều topic bị die ảnh, mà đa phần ảnh bị die là đến từ Facebook. Bởi vì Facebook có 1 cơ chế rất kì lạ, đó là mặc dù hình ảnh trên Facebook vẫn còn, nhưng nếu ảnh đó mang đi post lên các website hay diễn đàn khác sau 1 thời gian nó sẽ die.

Ví dụ về 1 link ảnh trên Facebook mà mình thấy trên diễn đàn, nó đã die

Rõ ràng là lượng người dùng Facebook là rất lớn, và mình tin là hầu như các thành viên của chúng ta ai cũng sử dụng Facebook, và các bạn thường có thói quen lấy ảnh trực tiếp từ Facebook mà đưa lên diễn đàn luôn. Nếu như bức ảnh đó chỉ là nội dung 1 câu hỏi thì không sao, nhưng nếu nó là 1 nội dung hướng dẫn hay quan trọng hơn nữa thì việc die ảnh là rất đáng tiếc, gây ảnh hưởng không tốt cho diễn đàn, bởi vì việc muốn xem nội dung mà ảnh lại die thì cực kỳ ức chế đúng không nào?

Trước đây mình đã từng có 1 cảnh báo mọi người không nên dùng trang web Upanh.com để upload và post ảnh lên diễn đàn, tuy nhiên webiste này đã ngừng hoạt động cũng lâu rồi, hôm nay mình lại tiếp tục cảnh báo mọi người hãy dừng thói quen post ảnh từ Facebook lên diễn đàn nhé!

Thay vào đó, các bạn hãy dùng trang up ảnh của diễn đàn ở địa chỉ: http://upanh.vietdesigner.net/ và xin bảo đảm ảnh đã upload lên đây thì sẽ khó lòng mà die được (ảnh của các bạn được lưu trữ trên các website lưu trữ ảnh uy tín như Imgur, Flickr và Picasa).

Hy vọng mọi người sẽ đọc được thông báo này và thực hiện để góp phần xây dựng diễn đàn chất lượng hơn và thoát khỏi tình trạng die ảnh :D

Update:
    Nếu như các bạn tình cờ thấy ảnh Facebook bị die trên diễn đàn thì có thể dùng cách sau đây để xem ảnh nhé (nếu nó chưa thực sự bị xóa).
    => http://forum.vietdesigner.net/threa...-ton-tai-khi-xem-tren-dien-dan-website.81052/

...
    Psy.Menthol, skylla25, Melody Coffee25 người khác thích bài viết này.
  2. Nguyễn Tân IT

Nguyễn Tân IT Mới đăng kí

Hèn chi bên Nhattao mấy bài rao hàng cua mình 1 time bị die hình hết....
    Bên Face mình tạo 1 group only me để up ảnh rồi mà vẫn ko hỉu sao... :(
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Nguyễn Tân IT group only me hay gì đâu liên quan? vấn đề ở đây là ảnh up lên Facebook mà mang đi nơi khác là kiểu gì cũng sẽ die thôi! :D
  4. dvh155

dvh155 Thành viên cấp 2

Bữa trong bài đăng DVD Photoshop mình cũng mắc trường hợp này, phải upload lại bên picasa để sửa bài viết .Cảm ơn a Phạm Hữu Dư đã giải đáp thắc mắc. ^^
  5. Nguyễn Tân IT

@Dư: Ý mình tạo 1 group để up ảnh riêng, Sợ up ảnh lên trang khác 1 time die... vs lại ko mún ảnh rác trong trang cá nhân của mình ấy mà.. :)
  6. amyour19xx

amyour19xx Thành viên cấp 2

theo em thì địa chỉ của ảnh trên fb sau 1 thời gian sẽ bị thay đổi nên vì thế mà nó die cac bạc ạ
  7. ongnoicb151

ongnoicb151 Thành viên cấp 2

mấy bài hướng dẫn Blend ảnh cũng vậy. Mất hết hình rùi mà chủ topic chả chịu vào update gì cả :-s
  8. zOmachiz

zOmachiz Mới đăng kí

Đã đọc!
  9. jumb0sanlat

jumb0sanlat Thành viên cấp 2

thói quen của mình là dùng công cụ đăng ảnh :))
  10. jumb0sanlat

jumb0sanlat Thành viên cấp 2

ongnoicb151 cũng có nhiều ae ít khi xem lại bài cũ mà bạn! có thể đã bỏ theo dõi! nếu bạn gặp thì cứ tag tên vào để họ biết vào sửa..!
  11. Sky

Sky Thành viên cấp 2

Vài ngày trước mình đọc lại một số topic cũ thấy ảnh bị die hết, cũng đang định thắc mắc
  12. Nguyễn Tân IT

Vậy để ảnh ở đâu ngon nhỉ ?
  13. Phạm Hữu Dư

halcyonl thích bài viết này
  14. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Đăng ảnh lấy từ nơi khác là cách làm nhiều website "chôm" băng thông của nhau. diễn đàn mà làm cái chỗ chứa ảnh riêng thì tốn tiền, mà đụng đến tiền thì chẳng cần nói thì ai cũng biết đó là đều chẳng ai muốn làm muốn. Thôi thì "chôm" được lúc nào hay lúc đó.
  15. Phạm Hữu Dư

OKguy bạn lại thích xoáy, mà xoáy cũng còn dở lắm! Những website chuyên upload ảnh như Imgur, Flickr, Picasa, Imageshack,...thì chẳng ai gọi là "chôm" đâu thưa bạn, vì mục đích của những website này là mong muốn người ta "chôm" đấy!
    Cuộc Đời Vẫn Đẹp Sao thích bài viết này
  16. nhatquang0101

nhatquang0101 Mới đăng kí

em cụng thích Picasa lắm
  17. Phạm Hữu Dư

Picasa của Google thì khỏi bàn cải, luôn luôn bất tử! Nhưng lại gặp vấn đề về băng thông nên cũng hơi ớn nhatquang0101 :)
    Cuộc Đời Vẫn Đẹp Sao thích bài viết này
  18. Phạm Hữu Dư

19. Jed Nguyễn

Jed Nguyễn Mới đăng kí

đúng là ko nên post ảnh từ FB
  20. butbihetmuc

butbihetmuc Mới đăng kí

mình cũng bị sự cố do post ảnh lấy link từ facebook, may mà mấy tháng sau phát hiện ra nên phải upload lại toàn bộ.
    còn picasa thì ảnh có khi thấy có khi ko, ẩn ẩn hiện hiện

Ủng hộ diễn đàn