Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mọi người ơi cho mình hỏi chút ít kinh nghiệm về khắc phục dư sáng trên ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi congcrows, 24/3/13.

Lượt xem: 2,240

1. congcrows Thành viên cấp 1

...
  2. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

Image => Adjustment => Brightness/contrast

với ảnh nào cháy nhiều thì dùng color range để tô lại màu

cháy quá thì vứt -_-

cơ mà cháy sáng không phải lúc nào cũng xấu, ánh sáng thường mang lại sự lung linh cho ảnh :-B
    congcrowstrollgoku thích bài viết này.
  3. Mrhoangpro

Mrhoangpro Thành viên cấp 2

bác dùng dogde and burn nhé.........sáng quá thì dùng burn làm tối đi........thiết lập exposure khoàng 10%..........tô nhẹ thui........từ từ cảm nhận.........dễ nhất là vậy
    congcrows, trollgokuRainyWarrior thích bài viết này.
  4. trollgoku

trollgoku Thành viên cấp 1

mình thấy ám thôi chứ cũng đâu có dư sáng quá đâu bạn @@
    congcrows thích bài viết này
  5. trollgoku

trollgoku Thành viên cấp 1

Bữa mình cũng dùng thử 2 cái dogde với burn, mà thấy nó kỳ kỳ, nhìn giả giả :| (dù đã set exposure rất thấp) @@
    Mrhoangprocongcrows thích bài viết này.
  6. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

burn ko có tác dụng với màu trắng, mà ảnh bị cháy mạnh thì thường là màu trắng rồi, còn cháy yếu thì có Brightness/Contrast, Shadow/Hight Light, Color range...
    Mrhoangpro, trollgokucongcrows thích bài viết này.
  7. congcrows

congcrows Thành viên cấp 1

thanks các bác e thử cái :D
  8. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Cái này tùy vào từng trường hợp cháy sáng thế nào thì mình khắc phục bạn à.
    Bình thường giảm Brightness, hoặc Highlights...Hoặc khoanh vùng sáng cần giảm lại chọn Slective color. Như ảnh bạn đưa thì màu vàng là màu dư sang. Bạn chọn kênh Yellow và kéo thanh Yellow sao cho phù hợp là được, và kéo thanh Black tăng lên.
  9. Mrhoangpro

Mrhoangpro Thành viên cấp 2

à vâng, em chỉ nói dễ nhất thôi =..=
    em cũng k dùng mấy..............cái í :D
    ảnh bạn đẹp phết mà :D
    trollgoku thích bài viết này
  10. vantd123ld

vantd123ld Thành viên cấp 1

Các bạn có nhiều cách hay ta. Mình cũng có 1 cách muốn chia sẻ, cách này thì nhanh thôi! :D
    - Đầu tiên là ấn tổ hợp phím Ctrl + Alt + ~ (với CS5 thì là Ctrl + Alt + 2, CS6 thì mình chưa xài mà mình nghĩ chắc giống CS5 :-? ). PS sẽ chọn các vùng highlight.
    - Nhấn Ctrl + J để Duplicate layer lên.
    - Áp dụng chế độ Multiply cho layer vừa Duplicate là được, nếu tối quá thì bạn có thể giảm Opacity xuống. Nếu không thích thì bạn để layer đó bình thường sau đó sử dụng Curves hoặc Level để chỉnh sao cho vừa ý.:>

Ủng hộ diễn đàn