Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mọi người tư vấn cho mình nên học CHỨNG CHỈ hay CAO ĐẲNG NGHỀ ngành thiết kế đồ họa vs ạ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi hoangloi, 17/4/16.

Lượt xem: 3,066

1. hoangloi Mới đăng kí

Tình hình là e năm nay đã 23 tuổi. đã học trung cấp xd nhưng do điều kiện sức khỏe nên e ko theo ngành đó dc, 1 phần vì e cũng ko có 1 chút đam mê nào về ngành đó ( trừ môn auto cad thì e đam mê thôi rồi ). giờ e đang đi làm công nhân , nhưng trong tâm thức thì luôn luôn muốn học 1nganh ổn định để sau này kiếm cơm nuôi sống bản thân. và bây giờ e khẳng định rằng ngành mỹ thuật đa phương là đam mê của e và ngay lúc này e sẽ bắt tay vào thực hiện đam mê đó.
    Nên e muốn mọi người tư vấn cho e nên học CHỨng CHỈ hay BẰNG CAO ĐẲNG NGHỀ ngành thiết kế đồ họa ạ? e tìm hiểu trên mạng thì thấy học ở FPT POLY là bằng CD NGHỀ 2.4nam nhưng học phí hơi cao, còn học ở DPICENTER là CHỨNG CHỈ 18thang nhưng học phí nhẹ hơn bên kia, cho e hỏi học kái nào sẽ tốt cho bản thân mình sau này cũng như khả năng xin việc cao hơn ...(nếu có chổ nào ở HCM có đào tạo ngành TKDH tốt vs học phí nhẹ thì giới thiệu giúp e vs ạ? học buổi tối thì wa tốt. vì e muốn kiếm tiền đi học à).... cám ơn mọi người đã ghé vs đọc chủ đề của e...nên e rất mong mọi người đã đi trước để lại cho e một lời khuyên ạ.. e cám ơn

...
  2. t0nguyen95

t0nguyen95 Thành viên cấp 1

"ĐAM MÊ" không đợi bằng bạn à :( Bạn có tin rằng 1 người không bằng cấp, không chứng chỉ, nói chung ko cái gì để chứng minh rằng đã học thiết kế đồ họa tháng vẫn kiếm 20 triệu 1 tháng nhờ làm theme template wordpress và freelance hem :(.. Khẳng định bản thân đam mê thì tại sao phải đi hỏi những câu như này?

Những cái bằng cấp, chứng chỉ liên quan nó chỉ là bước đà giúp bạn xin việc vào những doanh nghiệp lớn, những doanh nghiệp cần có những người chuyên môn cao họ sẽ hỏi bằng cấp của bạn thui, còn những công ty star-up, công ty nhỏ lẻ mới thành lập thì họ đề cao năng lực của bạn, bạn phải được việc trước đã, bạn làm đc gì cho họ để họ trả cho bạn những đồng lương quý báu! Vậy nên dẹp chuyện bằng cấp đi, đừng phân vân giữa "bằng" và "chứng chỉ" vì nó cũng chỉ là 2 tờ giấy khác nhau mỗi text thôi.

Theo như trong bài viết bạn nói đã học TCXD nhưng ko hợp ngành hợp nghề, thì bạn lấy cái điểm tốt nghiệp cấp 3 or điểm TCXD đó làm hồ sơ đk nhập học vào FPT-polytechnic cũng khá ổn, vì chương trình đào tạo này là "cao đẳng thực hành" ở đây sẽ đào tạo cho bạn toàn phần mềm, lược bỏ đi rất nhiều kiến thức lý thuyết nên sau khi học xong bạn có thể đi làm ngay được luân.
    hoangloirexpeke thích bài viết này.
  3. bdesign

bdesign Banned

Đang học trung cấp xây dựng, muốn đồ họa thì tìm học thiết kế kiến trúc, thiết kế nội thất đi, cũng là đồ họa, lại gần với XD, sau này kiếm ăn còn được, lúc nào chán thiết kế lại đi xây dựng. Nhà thì ai lúc nào chả phải xây phải thiết kế, không lớn thì nhỏ. Chứ vào đồ họa multimedia, ai cần quảng cáo nhiều như xây nhà? Làm multi mà không giỏi thì chỉ có ăn cám, thất nghiệp sớm.
    hoangloi thích bài viết này
  4. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

Nơi học: cứ tìm hiểu kỹ chương trình học, xem chỗ nào phù hợp với mình về thời gian, địa điểm, khả năng chỉ trả, khóa học muốn theo thì đăng kí. Cần thiết thì đến tận nơi tham quan, xin tư vấn. Nghề này chứng chỉ hay bằng cấp trong nước không quan trọng bằng năng lực.
    Cơ hội việc làm: cứ giỏi là sẽ có việc. Đặt mục tiêu lớn, nghĩ lớn mới có quyết tâm, sao không đặt mục tiêu xuất ngoại làm designer cho Apple, Google mà nghĩ loanh quanh chỉnh sửa mấy cái ảnh, làm bao bì nhãn mác cho mấy doanh nghiệp nhỏ lẻ. Bạn cũng nên tham khảo và nghiên cứu kỹ con đường mình muốn theo, vì nghề này nó cũng nhiều nhánh. Nhất nghệ tinh nhất thân vinh.
    Cá nhân mình thì không đồng ý với bạn bdesign. Nên đầu tư vào mảng mình có tâm huyết chứ không phải đặt nặng mục tiêu tiền bạc. Bạn có đam mê, quyết tâm thì tiền bạc sẽ tự chạy theo bạn. Quảng cáo, truyền thông là mảng luôn luôn có khách hàng, đã kinh doanh thì phải đầu tư vào quảng cáo, làm gì có việc không cần nhiều như xây nhà.
    hoangloi thích bài viết này
  5. hoangloi

hoangloi Mới đăng kí

t0nguyen95 : đam mê nhưng mình cũng phải cân nhắc đong đếm đến hoàn cảnh bản thân nữa. tự làm kiếm tiền đi học nên mình ms cân nhắc.nhưng nếu ở fpt poly lâu hơn nhưng tốt cho bản thân thì mình vẫn quýêt tâm theo học ( gắng cày đóng học phí). bạn có biết học phí ở poly ko cho mình bit vs. người ta ns chung chung 50cu nhưng mình chưa chắc ko bít nhìu hơn ko.. lun tiện cho mình hỏi hồi trước bạn học ở đâu vậy?

bdesign : mình thích cái gì mà liên quan đến vẽ trên máy tính nhưng ko mún liên quan đến xd ak. dù rất thích cad. hy.. thaks bn đã tư vấn ha

rexpeke : e cũng làm theo lời khuyên a. cũng xét khả năng chi trả của bản thân cũng như thời gian vì e năm nay 23 rồi.. e đang tìm nơi nào học buổi tối để buổi ngày đi làm kiếm tiền học nhưng chưa biết học đâu? trường thì tìm trên google thấy mấy trung tâm này khá có tiếng( fpt arena+arenal multimedia học phí ngất ngưởng => e ko kham nổi.. fpt polytechnic hình như học phí thấp hơn khoảng 50tr.. mấy trường này học xong bằng CD.- còn dpicenter+polygon là chứng chỉ vs học phí 25-30tr. e đang rất phân vân ko biết.chọn đâu

Ủng hộ diễn đàn