Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mới tập chơi 600D + 50 1.8

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi hungnv85_600D, 26/6/13.

Lượt xem: 9,616

1. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Vịt Quần Tụt thích bài viết này
  2. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

lại war Ca-Ni :-<
    Nikon có những ống mid-range tốt nhưng ko có nghĩa canon ko có, nếu b nào để ý kỹ sẽ thấy 2 hãng này luôn sản xuất những ống kính với tầm giá cùng vs chất lượng đan xen nhau. Mà thôi, cái này lằng nhằng lắm. -_- bạn nào thích thì đọc thên phần hàng hóa độc quyền sẽ thấy :v
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Congachamxup Ô, chống đối chính quyền à ? :v :v Ni hơn bơi vì em đang chuyển sang Ni, ko cần bàn cãi nữa :v :v
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Congachamxup hik, ai war gì đâu, đây là nhận xét khách quan mà, mình cũng nói rõ phân khúc nào thì cái nào mạnh hơn, fix ni hơn ca thì ai ai cũng công nhận có gì đâu mà war.
  5. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Congachamxup: mặc dù là một Canonian chính hiệu nhưng mình cũng công nhận điều đó bạn à :)))))
    Tất nhiên ở dòng 85 1.2 huyền thoại đỉnh cao của Canon thì không nói làm gì, nhưng nếu lens fix ở cùng loại tiêu cự và khẩu độ thì Nikon thường nhỉnh hơn đôi chút 8->
  6. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Ryan Lee giá cũng nhỉnh hơn? giá tiền tương ứng chất lượng mà thôi.
  7. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

8. hactyhon

hactyhon Thành viên cấp 2

Thôi, bàn cái này nhứt đầu lắm.Thích cái nào thì quất cái đó thui.mỗi người sở thích khác nhau. Mình vẫn thích và yêu canon nhưng ko chê hay đá động gì tới làng giềng nikon cả, thích,yêu và dùng cái mình chọn. Vại thôi là được rầu.
  9. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

Ôi cứ đặt 2 chữ Ca-Ni sát nhau là có war. Các bạn đã chụp hình thì nên khách quan tí. Mỗi hãng đều có thế mạnh riêng. Canon thì tốt về phần công nghệ. Riêng về lens thì các ống của Ni đúng là nhỉnh hơn, mình là Canon fanboy nhưng không ganh ghét gì, thậm chí mình còn mua mount để xài body Ca+ lens Ni. Phải biết tận dụng cái lợi chứ đừng có chăm chú vào nói cái này hơn cái kia hơn. Thân.
  10. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Theo mình thì kể cả trên crop thì tiêu cự vẫn thế thôi, ko có chuyện tiêu cư * hệ số crop đâu.
    Vì cảm biến của FF hơn CF ở chỗ to hơn thôi, còn khoảng cách trong hệ thấu kính vẫn thế. Có khác thì chỉ khác góc chụp chứ? :-?
    Đây tặng bác ZET168 tham khảo nhé :P
    Cùng 1 lens trên CF hay FF thì chỉ khác nhau phần góc chụp chứ ko khác về tiêu cự nhé:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=765&page=1
  11. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

jynftu
    Thì đúng là gắn len 35 lên crop hay FF đều là lens 35 cả. Mình đâu có nói con số đó nhảy thành 56 (35x1.6)

Nhưng góc tiêu cự sẽ bị thay đổi. Mình đang xài ống 15-85 trên 60D và 24-105L trên 5D3. Thì góc 15mm tại 60D sẽ bằng 24mm tại 5D3. Đó chính là ý mình muốn nói. 50 gắn lên crop sẽ tương đương tiêu cự 80 trên FF.
  12. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

jynftu
    Trên máy crop factor thì tiêu cự sẽ x1.6 hết bạn ah (có máy là 1.3) ví dụ bạn xài ống 35mm f2, thì gắn FF vẫn là 35mm nhưng gắn crop sẽ là 35x1.6. Điều này không những ảnh hưởng đến tiêu cự mà còn đến khẩu độ. Đó chính là lí do mọi người thèm thuồng FF >:D<

Bác xem lại đuê 8-}
  13. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

Tiêu cự 50 trên crop bằng tiêu cự 80 trên FF hay có thể nói là góc tại 50 trên crop bằng góc tại 80 trên FF. Bạn xét kỹ quá. :D
  14. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Bắt lỗi tí mà :">
  15. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

Thực sự tiêu cự là số trên ống, còn góc là do mắt bạn nhìn qua tiêu cự đó. Tiêu cự với góc là như nhau thôi. Bạn quay tay thì góc cũng sẽ đổi hahaa :D

Ủng hộ diễn đàn