Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mong chỉ điểm cho kẻ tay ngang định hướng về nghề đồ họa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi GreySky, 27/9/15.

Lượt xem: 2,888

1. GreySky Thành viên cấp 1

Chào tất cả các bác, mình lăn tăn mãi vẫn chưa hạ quyết tâm được nên muốn xin chút lời khuyên :(
    Chả là trước nay mình theo học khối ngành ko có liên quan gì đến công nghệ thông tin hết, mấy năm nay đi làm nhiều công việc nhưng cũng chỉ trong phạm vi chuyên ngành đã học thôi, cũng gọi là đạt được chút thành tích trong công việc, tóm lại cứ yên ổn an phận qua ngày thì chắc cũng phát triển theo thâm niên, khổ nổi có một ngày bỗng dưng suy ngẫm về cuộc đời thấy rất bế tắc các bác ạ :( vốn là với ngành học lẫn cv trước đây mình đã cạn kiệt sự cống hiến rồi, phải nói thẳng vậy luôn để các bác hiểu mình bế tắc đao khổ tới mức độ nào ngày qua ngày =.= dĩ nhiên ngày trước đã chọn theo thì ít nhiều gì cũng đã từng thích, những công việc bao năm nay cũng cho mình nhiều những kĩ năng mềm nên mình cũng ko cho là vô ích, chỉ là bây giờ cái mong muốn đổi nghề của mình nó mãnh liệt quá, cũng trong những năm lao động hơi vất vả này mình tự suy xét bản thân cũng thấy mình hợp với công nghệ thông tin hơn và cụ thể là thiết kế đồ họa, dự định trong tương lai gần ít nhất mình có thể xin được việc làm trong môi trường thiết kế quảng cáo, cho dù ko phải là người thiết kế, bước đầu là vậy, mình sẽ cố gắng vừa làm vừa tự học thêm lấy chứng chỉ để có thể phát triển lâu dài, nhưng mà với background của cá nhân như vậy, ko biết sự chuyển mình này có liều lĩnh quá ko? vì năm nay mình cũng 26 tuổi rồi :(

Cám ơn các bác đã đọc :D

...
  2. herodark

herodark Thành viên cấp 1

bạn làm gì về công nghệ thông tin? mình cũng đam me công nghệ thông tin đây nhưng mà đang theo đuổi đồ họa , ban đầu ý nghĩ học đồ họa đi làm cho mấy cty nhưng thực sự đồ họa là 1 nghề không hề đơn giản nó cần rât nhiều yếu tố cao như tư duy và sáng tạo và sự tìm tỏi và đam mê nhiệt huyết mới thành công được bạn ah,
    GreySky thích bài viết này
  3. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

26 tuổi mà bắt đầu học Thiết kế thì khá là muộn, khi bạn học xong thì có thể lúc đó là 28, 29 tuổi hoặc 30, ở tuổi này thì công ty họ ko muốn tuyển vào trừ khi bạn có kinh nghiệm 2 - 3 năm, họ thích tuyển người trẻ hơn, tầm 21 - 24. Bạn nên suy nghĩ kỹ điều này.

Ngành công nghệ thông tin nó khác với thiết kế đồ họa nha bạn, đừng nhầm lẫn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/9/15
  4. hungdang16

hungdang16 Thành viên cấp 1

E kém bác hai tuổi và đã bỏ việc cũ đi học đồ họa được 3 tháng rồi bác ạ, 26 tuổi cũng chưa là gì cả, bác đã sống dc 1/3 cuộc đời đâu mà lo thế. Nếu bác có đam mê, ko vướng gia đình hay cái j vs chút năng khiếu thì chả có lý do gì ko chuyển cả, đọc bài thấy bác bế tắc chán cv cũ lắm rôi, chẳng nhẽ bác định làm một cv mà mình chán đến hết đời à haha :D

Chốt một câu nhiều ng vẫn nghĩ nếu thay đổi thì mình sẽ mất thứ gì mà ko nghĩ nếu KO thay đổi thì mình sẽ mất cái gì?

Ý kiến của e là vậy thôi, hy vọng bác có lựa chọn đúng đắn
    GreySkyherodark thích bài viết này.
  5. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

26t tức là bạn đã sống dc 26 năm, trong đó có hơn chục năm ăn học và đi làm những việc bạn ko hề có đam mê, vậy h bạn muốn tiếp tục thêm hơn 20 30 năm nữa hay muốn bắt đầu làm việc mình muốn
    nhìn ra xã hội bạn sẽ thấy nhiều người sống cuộc đời ko có mục tiêu ko có đam mê hay động lực, họ thật tội nghiệp. còn bạn nay đã có, đợi gì nữa

sẵn nói thêm đừng nghĩ bắt đầu vào nghề sẽ kiếm dc việc liền rồi từ từ nâng cao tay nghề kinh nghiệm gì gì đó, mọi giấc mơ đều màu hồng đến khi nó trở nên xám xịt nha :)) cũng đừng quá quan trọng tài năng hay tư duy sáng tạo gì gì đó, tất cả chỉ là mớ lý thuyết thôi, hầu như mọi kỹ năng đều rèn luyện dc qua thời gian

26t thì nên lập kế hoạch, tìm hiểu, tự học, trau dồi thứ mà mình thật sự đam mê, rồi hãy nghĩ đến chuyện bước chân vào, suy cho cùng nghề thiết kế tuổi tác kinh nghiệm hay gì gì ko quan trọng lắm đâu, đam mê sẽ tạo nên tất cả
  6. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

Một nghề bạn đã từng thích mà bạn bỏ,thì 1 ngày nào đó đẹp trời bạn lại viết tiếp 1 tít"tôi lại muốn đổi nghề".Nếu bạn có đam mê thì bạn có thể vừa đi làm việc cũ và tự mày mò học khi nào cứng tay nghề thì hẳn chuyển cũng chưa muộn mà.Chúng ta nghĩ màu hồng vậy chứ tay ngang khó lắm.Trước là sinh viên cũng nghĩ học xong sẽ là màu hồng ai dè ra trường kiếm việc ôi thôi rồi. tôi ước gì là sinh viên mãi mãi.:)):)):))

Ủng hộ diễn đàn