Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mong mọi người chia sẽ kinh nghiệm để làm một photographer

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Phương Nyn, 24/6/13.

Lượt xem: 12,240

1. Phương Nyn Mới đăng kí

Mình học bên thiế kế đồ họa, có học căn bản về chụp hình. Mình thích nó, thích được cầm máy ảnh tạo ra, lưu lại, những cái đẹp, cái mình thấy. Thật sự mình đang tìm kiếm chổ đạo tạo, các bước để trở thành một photographer chuyên nghiệp. sẽ là 1 cái nghề cho tương lai, sẽ là nơi mình thỏa niềm đam mê. Mong mọi người giúp đỡ và chia sẽ kinh nghiệm. Cám ơn

...
  2. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Cũng không có gì nhiều,... Nếu bạn đã học cơ bản rồi thì:
    T1: có máy + 1 vài công cụ cơ bản.
    T2: chụp và chụp.
    T3: kết bạn học hỏi kinh nghiệm, xem hình tham khảo.
    :">
    Phương Nyn thích bài viết này
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Đầu tiên là bạn phải có máy, mà muốn chuyên nghiệp thì phải máy xịn, vậy nên bạn cố gắng mua lấy 1 máy fullframe cỡ như 5D mk II hoặc mk III chẳng hạn, hay như D700 hoặc D800 cũng đc, nếu dư dả thì 1Dx hoặc D4 cũng Ok. Sau đó là tới ống kính, thể theo trào lưu bh là chụp xóa phông, vậy bạn nên sắm những lens khẩu lớn để có thể xóa phông mịn màng như 50 f1.2L, 85 f1.2L, 135 f2L hoặc lens zoom như 24-70L, 70-200 f2.8L có IS hay không cũng đc. Sau đó là cần có flash, mà flash phải loại lớn thì mới chuyên nghiệp, bạn có thể xem xét con Canon 580 EX II hoặc Nikon SB900 nếu dùng Nikon. Chúc bạn có những bức ảnh để đời và tương lai sáng lạng trong con đường photographer ;)
  4. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Có nhiều kiểu photographer chuyên nghiệp lắm, thế bạn muốn chụp chuyên cái gì? Studio, fashion, cưới hỏi, phóng sự, thể thao, chim thú, phong cảnh, sản phẩm,...?
  5. MonkeyMaster

MonkeyMaster Thành viên cấp 1

nhiếp ảnh đến từ chính tâm hồn bạn, đến từ cách bạn cảm nhận thế giới
    chứ ko phải đến từ trang thiết bị
    có nhiều NAG nổi tiếng thế giới mà chỉ cần 1 cái máy phim, 1 dslr cũ như D200 hay thậm chí là smart phone
    bí quyết là chụp nhiều, tập cách nhìn thế giới của các NAG nổi tiếng
    chúc bạn có những tấm hình đẹp
    ( mình là 1 photographer chuyên về ảnh đời thường nên lên đây góp ý với bạn về cách chụp của mình thôi :D
    ryo.uitPhương Nyn thích bài viết này.
  6. xuangiang1011

Nhưng không có thiết bị thì cũng không có ảnh :(
  7. MonkeyMaster

bất cứ 1 chiếc máy ảnh nào, từ rẻ đến đắt cũng có thể đưa bạn lên chuyên nghiệp dc .
    mình muốn nhấn mạnh lại là bạn chuyên nghiệp là từ cách chụp của bạn, từ hình ảnh của bạn chứ không phải NAG chuyên nghiệp là người có bộ máy ảnh chuyên nghiệp :D
  8. xuangiang1011

Thế tại sao các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp thường dùng những bộ máy ảnh chuyên nghiệp ? :(
    Mr.Hoai thích bài viết này
  9. MonkeyMaster

bạn có thể tìm rất nhiều bộ ảnh trên mạng sử dụng các máy ảnh rẻ tiền,
    hay bạn có thể thấy 1 trào lưu khá phổ biến hiện nay mà nhiều NAG chuyên nghiệp cũng sử dụng đó là lomography :D sử dụng các loại máy ảnh phim khá rẻ ( có thể <1tr đồng ( mình có 1 cái máy ricoh khá cũ mua với giá 300K + 200K ok ricoh 50f1.7)) mà có những bức ảnh hết sức ấn tượng
    với NA đời thường thì nghệ thuật là sự nắm bắt khoảnh khắc
    với NA chân dung cũng vậy ( vì không phải lúc nào bạn cũng làm việc với mẫu chuyên nghiệp)

Thân .
  10. swing26

swing26 Thành viên cấp 1

Theo tôi thì điều quan trọng nhất để đưa những người đam mê chụp ảnh trở nên chuyên nghiệp đó là cái hồn và bố cục.Hai cái này nếu đi liền hòa hợp với nhau thì bạn sẽ có 1 bức ảnh đẹp.Thêm cái nữa đó chính là khả năng làm màu.Còn với tôi máy ảnh sịn hay ko,ống rời hay ko ko quan trọng,quan trọng là mình biết qúy trọng nó và đặt cả hồn vào nó và cảnh
  11. xuangiang1011

Nhưng những bộ ảnh mang tính chuyên nghiệp lại đầu xuất phát từ những chiếc máy chuyên nghiệp :( Liệu bạn có thể đem chiếc máy lomo của bạn để chụp thể thao ko ? Hay chụp phóng sự đc ko ? :-s
  12. Mr.Hoai

Mr.Hoai Thành viên cấp 2

thì cứ cầm máy chụp, rồi tự gọi mình là photographer, ai chả làm thế :D
  13. MonkeyMaster

có một ví dụ thế này :
    vài thập niên trước , có nhiều nhà báo ( họ là các NAG chuyên nghiệp)
    hay các NAG chupja nhr nghệ thuật chuyên nghiệp ( các bạn có thể tìm thấy rất nhiều trên google ) sử dụng máy phim
    các máy phim ấy, hiện nay chúng ta có thể mua dc với giá cực rẻ
    thậm chí là loại cực kì chuyên nghiệp như nikon F4 , canon AE 1 cũng chỉ có giá vài triệu đồng. đó là các loại máy ảnh chuyên nghiệp của những NAG chuyên nghiệp thế kỉ trước
    bây giờ , chúng rẻ. rẻ không đồng nghĩa với "chất lượng thấp"!!!
    vậy bạn chạy theo những bộ máy với giá vài chục triệu đến cả trăm triệu để làm j
    bạn chạy theo cái gì ? "sự chuyên nghiệp" hay "công nghệ mới"
    ryo.uit, luisleo29swing26 thích bài viết này.
  14. MonkeyMaster

còn hỏi máy phim chụp thể thao hay phóng sự dc ko à :D
    chú ricoh của mình có tốc độ màn trập cơ học là 1/2000s hoàn toàn có thể bắt dính chuyển động, chỉ yêu cầu bạn có thể lấy nét nhanh dc ko
    các NAG chuyên nghiệp khuyên chúng ta nên sử dụng lấy nét tay khi chụp thể thao đấy :D
  15. xuangiang1011

Nếu vậy công nghệ mới phát triển ra để làm gì nếu những thứ cũ đã đủ để phục vụ cho mục đích của các nhiếp ảnh gia ? :-"
    Bạn trích hộ mình cái đoạn quote nào nói các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp khuyên chụp thể thao lấy nét tay hộ mình với ? :-/
  16. MonkeyMaster

bạn ơi, bạn à .
    nó chỉ phục vụ 1 mục đích duy nhất đó là sự tiện lợi mà thôi. nó không phục vụ cho sự chuyên nghiệp dc đâu
    có 1 bác nhà báo than phiền với mình bác ấy chụp thể thao bằng máy phim cũ mà phải liên tục rửa phim và gửi về báo để viết bài.
    và bác ấy mua máy dslr có 1 lý do duy nhất đó là gửi nhanh cho toà soạn thôi :D
    nếu cần bạn có thể inbox mình, mình sẽ cho bạn 1 serie những bức ảnh chụp bằn máy phim và " chuyên nghiệp "
    hay bạn có thể gg tên NAG cực kì nổi tiếng , mà nhiều NAG sau này dùng dslr không thể bắt dc nhứng khoảnh khắc đó của ông
    đó là "Ansel Adams" một NAG chụp thiên nhiên huyền thoại :D

Thân :D
  17. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Con đề nghị các nhiếp ảnh gia đến từ tâm hồn nên mua điện thoại chụp cho tiện, sẵn up lên mạng luôn khỏi phải bỏ vào máy tính mất công.
  18. xuangiang1011

Nhưng bạn có thể cho mình biết ai là người khuyên bạn chụp thể thao thì nên lấy nét bằng tay ko ? :-/
    Vậy những máy công nghệ cao bh không thể bắt được những khoảnh khắc hay chỉ vì nó focus quá nhanh à ? :(
  19. MonkeyMaster

đâu cần DSLR xịn, đúng không :D
    debuchy thích bài viết này
  20. xuangiang1011

Đây là ảnh phong cảnh mà, đâu phải ảnh thể thao ? :(
    Thứ 2 nữa là ông ấy chụp Large Format 8-} Mà cái thời đó thì 1 con LF giá trị gấp mấy lần DSLR xịn bh đó bạn 8-}

Ủng hộ diễn đàn