Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mong mọi người chia sẽ kinh nghiệm để làm một photographer

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Phương Nyn, 24/6/13.

Lượt xem: 12,231

1. MonkeyMaster

MonkeyMaster Thành viên cấp 1

bạn không khó để tìm dc bức ảnh này trên mạng :D
    và nó lấy nét bằng tay ạ :D mặc dù dc chụp bằng dslr nhé :D
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn có thể đưa thông tin chứng minh bức ảnh đó là ảnh đc focus manual giúp mình ko ? :-/
  3. MonkeyMaster

4. xuangiang1011

Bạn lấy đâu ra LF giá rất rẻ bán dùm mình với 8-} Mình cũng muốn đầu tư LF lắm rồi 8-}
  5. MonkeyMaster

mình đang sở hữu 2 em 135 khá chất :D
    là máy ảnh chiến trường chiến tranh Triều tiên và Cam
    đó là leica M3 và M5
    mình tin nó đắt hơn nhiều loại DSLR hiện nay
    và với mình, nó là chuyên nghiệp
    bạn nghĩ sao :D
    M3 của mình sản xuất năm 1957 :D
  6. xuangiang1011

M3 của bạn đâu phải LF :O
    Vậy theo bạn M3 của bạn chuyên nghiệp ở chỗ nào ? :-?
    Với lại bạn định nghĩa chuyên nghiệp là như nào dùm mình được ko ? :-/
  7. MonkeyMaster

mình gọi M3 của mình chuyên nghiệp là vì :
    nó theo ông mình , và nhiều nhiếp ảnh gia chiến trường , nhiều nhà báo khác vào những vùng nguy hiểm nhất của cuộc chiến và tác nghiệp
    thân :D
  8. MonkeyMaster

mình định nghĩa : máy ảnh chuyên nghiệp là máy ảnh của các NAG chuyên nghiệp
    chứ không phải "NAG chuyên nghiệp là những người sở hữu máy ảnh chuyên nghiệp"
  9. xuangiang1011

Ồ,vậy là chiếc máy chuyên nghiệp chứ không phải nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp nhỉ ^_^
    Mà M3 cũng đâu phải là 1 chiếc máy ảnh "rất rẻ", thời đó M3 tương đương với 1 gia tài khổng lồ rồi, ngay cả bây giờ thì M3 cũng ko phải là 1 chiếc máy ảnh rẻ :-s
    Nhưng tại sao bh những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp bây giờ không dùng M3 cho công việc nhiếp ảnh của họ mà lại dùng nhưng máy DSLR xịn như 5D, 1D, D700 D800 D3 D4,.... hay định dạng MF như Hasselblad, Phase One, Mamiya, blah blah ?
  10. MonkeyMaster

bạn có cần mình kể tên vài NAG sử dụng các máy ảnh rẻ tiền như D200, D80 không :D
    và vụ này mình inbox để tránh khỏi việc làm loãng chủ đề của 2pic là chia sẻ kinh nghiệm trở thành 1 NAG chuyên nghiệp của bạn chủ 2pic :D

và mình cũng không phải là 1 NAG chuyên nghiệp
    vì công việc của mình hiện nay là 1 kỹ sư CNTT và 1 designer :D
    nhưng ông mình là 1 NAG chuyên nghiệp, mình ở với ông 1 khoảng TG đủ dài để nhiếp ảnh đi vào máu, vào tư tưởng của m
    nhiếp ảnh với mình hơn cả cuộc sống, nhiếp ảnh đời thường với mình là niềm đam mê
  11. xuangiang1011

Tại sao lại cần phải inbox ? :-/ Bạn cứ comment thẳng luôn ra ở đây đi, dù sao cũng tốt cho tất cả mọi người. Tất cả mọi người đều đọc được và tăng vốn hiểu biết, ko sao đâu ;)
  12. MonkeyMaster

13. LiptonChanhĐá

LiptonChanhĐá Thành viên cấp 2

phì, mệt não với 2 bạn ghê.
    vấn đề 1: thiết bị: mình khuyên cứ mua những gì tốt nhất bạn có thể, không phải ai cũng đam mê ảnh film, và không pahỉ ai không thích máy film thì không phải là photographer.
    Công nghệ hiện đại cần những thứ hiện đại để trợ giúp, bạn có quyền hoài cổ, nhưng không có quyền chối bỏ hiện thực.

Vấn đề 2: cái quan trọng vẫn là cái thứ sau ống ngắm máy ảnh.
    Nhiều em,anh,chú,bác cầm cả trăm triệu cho 1 bộ gear khủng nhưng chụp không ra gì. Đầy ra đấy.
    Cho nên: có kiến thức, có thiết bị, có óc quan sát mà mắt thẩm mĩ thì sẽ chụp đẹp.
    Còn chụp bằng cái gì thì ko quan trọng, miễn là bản thân thỏa mãn.

Với chuyện lấy nét tay ảnh thể thao máy film thì mình thấy vô lý lắm, hiện giờ các nhiếp ảnh gia thể thao thường chỉ tác nghiệp chính trên 1 máy, theo sau đó là cả 1 dàn máy phụ với cá tiêu cự các nhau auto chụp để lấy ảnh, nên việc chỉ cầm 1 máy manual focus hiện tại là bất khả thi :D
    Ý kiến cá nhân của mình là vậy, 1 thằng cầm máy ảnh chụp dạo không dám nhận mình là photographer :D
    MonkeyMaster thích bài viết này
  14. MonkeyMaster

ý mình đâu có muốn hoài cổ máy phim đâu :D mình vẫn đang dùng 1 em pentax K20 mà
    ý mình là bạn chuyên nghiệp không phải vì thiết bị bạn thế nào mà là cách bạn dùng chúng thế nào mà :D
  15. MonkeyMaster

Chick Harrity: Nhiếp ảnh gia của Nhà Trắng

Nhà nhiếp ảnh Chick Harrity đã trải qua 16 năm làm việc cho hãng thông tấn AP, hơn 20 năm là trưởng phóng viên ảnh của báo U.S News and World Report và 33 năm làm việc với vai trò là nhà nhiếp ảnh đặc trách tại White House trước khi ông nghỉ hưu vào năm 2001.

Các đây khoảng 1 năm Bác Chick Harrity tâm sự là cư ngụ tại miền Bắc California, khu trồng nho rượu nổi tiếng Napa Valley, và bác ta làm cho tờ “Calistoga Tribune”, 1 tuần báo nhỏ trong vùng. Đồ nghề mà bác ý dùng là Nikon D200 và Nikon D80.

Bác ý tâm sự: "Tôi muốn nói là tôi bắt đầu dùng máy Nikon SLR từ lúc chiếc Nikon F đầu tiên ra đời vào cuối thập niên 1950s. Tôi và Canon có tán tỉnh với nhau 1 chút, còn mối quan hệ cùa tôi với Leica R series thì dài hơn một ít, nhưng tôi luôn luôn trở lại với Nikon."

Năm 1973, khi đang làm việc cho hãng AP, trong thời gian công tác tại Việt Nam, phóng viên ảnh Chick Harrity đã chụp hình một bé gái nằm truồng đang ngủ trong một chiếc hộp carton cạnh bên người anh trai của mình, cũng là một trẻ ăn xin đường phố trên đường phố Sài Gòn. Bức ảnh ấn tượng được biết đến với cái tên: “baby in the box”

nguồn: vnphoto.com
  16. xuangiang1011

Có vẻ bạn không thấy mình chỉ cố gắng troll bạn ở những điểm bạn sai thôi ;))
    "Chiếc áo không làm nên thầy tu" nhưng "có thực mới vực được đạo"
    Cũng giống như 1 tay đua, chiếc xe không làm nên 1 tay đua giỏi nhưng với 1 chiếc xe cà tàng thì tay đua có giỏi cỡ nào cũng chỉ về bét mà thôi ;))
    Trong sự chuyên nghiệp thì thiết bị hỗ trợ là thứ không thể thiếu nhưng thiết bị tốt không có nghĩa là sản phẩm hoàn hảo mà người vận hành nó phải am hiểu thì mới có thể vận hành nó một cách hoàn hảo.
    Còn chủ thớt muốn lên trình độ photographer chuyên nghiệp thì mình nghĩ với những thứ kinh nghiệm chia sẻ qua internet, lời nói thì không bao giờ bạn có thể đạt trình độ chuyên nghiệp. Bạn cần phải dựa vào thực tế, tự khám phá khả năng bản thân trong nhiếp ảnh. Những nhiếp ảnh gia nổi tiếng họ đều là những người có tố chất, đam mê nhưng họ cũng phải tìm tòi, sáng tạo rất nhiều. Túm lại là cần thời gian nghiên cứu, sáng tạo, đúc kết kinh nghiệm,...
    bong bong mua hePhương Nyn thích bài viết này.
  17. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Thôi thôi mấy bác cho em xin, mấy bác ầm ầm thế, em nó chưa kịp làm PHOTOGRAPHER đã sợ chạy trước rồi,... chứ lên CHUYÊN NGHIỆP nổi gì,...
    Túm lại thế này nhé:
    Máy ảnh dùng để làm gì? Để chụp đúng không? Để chụp thì máy cơ cũng như máy phim, máy nào cũng chụp được,... Còn có máy ảnh gì, tính năng như thế nào là do nhu cầu và điều kiện của người sử dụng. Chuyên nghiệp hay không là do nhiều yếu tố cộng lại chứ không phải chỉ do cái máy quyết định (bố cục, ánh sáng, màu sắc, năng khiếu, phong cách, kinh nghiệm). Vác "SÚNG XỊN" mà không "BẮN ĐƯỢC ẢNH ĐẸP" thì cũng uổng "ĐẠN" thôi các bác à!!!
    PS: PEACE PLEASE :"> NO WAR!!!
  18. MonkeyMaster

có thể con đường chúng ta đi cùng tiến về 1 đích
    nhưng mình là con người nghiêm túc thực sự với niềm đam mê của mình
    không có thứ j là đùa cợt ở đây cả .
    cảm ơn bạn và có lẽ mình không bao giờ vào 2pic này để cmt chia sẻ thêm bất cứ điều j nữa để tránh khỏi sự bực mình không cần thiết
    cảm ơn :D
  19. xuangiang1011

Ôi, bạn thật mỏng manh 8-}
    Bạn cứ xem lại những chỗ mình hỏi xem có phải là sao ko nhé ;)
    Mình chỉ hỏi xoáy chứ cũng chả có ý đùa cợt gì :3 :3
  20. Phương Nyn

Phương Nyn Mới đăng kí

Cám ơn mọi người
    , muc tiêu là mình muốn là có 1 công việc ổn định với nghề photographer.
    Chứ như cầm máy mà cứ chụp, chụp để có kinh nghiệm, như vậy tốn kém cho mình wa', cuối cùng cũng chỉ để kiếm tiền đúng với nghề mình thích ak.

Ủng hộ diễn đàn