Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Một số thủ thuật nhỏ giúp bạn làm chủ photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi buonvimua, 11/9/14.

Lượt xem: 17,396

1. buonvimua Thành viên cấp 2

Chủ đề tuy không mới, nhưng mỗi người có một cách trình bày khác nhau. Bài viết chỉ dành cho newber là chính
    Các pro ghé qua xin làm lơ hoặc góp ý nhẹ nhàng nếu có lỗi trong quá trình soạn thảo :))
    • Show các bộ lọc filter có sẳn nhưng bị ẩn trong photoshop cs 6, photoshop cc ++:
    Mặc định trong các bản photoshop mới khi các bạn cài đặt thì sẽ bị ẩn một số bộ lọc filter có săn.
    Để show các bộ lọc này lên các bạn vào Edit -> preferences-> click chọn Show all filter galllery groups and names

Kết quả:

• Dùng chuột kéo vùng chọn Marquee hoặc shape tool đè phím space đồng thời không nhả chuột mà giữ chuột rồi kéo đến vị trí bất kỳ bạn muốn.
    • Giữ phím alt đồng thời kéo con lăn chuột lên xuống để phóng to thu nhỏ hình ảnh mà không cần chuyển sang công cụ zoom ( Z).
    • Giữ phím ctril đồng thời kéo con lăn chuột lên xuống để di chuyển sang trái phải đối với khung làm việc quá lớn.
    • Không mở unikey và các phần mềm hổ trợ gõ dấu tiếng việt các bạn có thể thao tác phóng to thu nhỏ brush bằng cách nhấn các phím ( [ ) và ( ] ).
    • Nhấn phím ALT đồng thời click chuột trái vào con mắt trên một layer bất kỳ ở cửa sổ layer để ẩn tất cả các layer khác trừ layer được chọn.
    • Trong trường hợp cửa sổ làm việc của bạn có rất nhiều layer khác nhau, bạn nhìn thấy trên cửa sổ làm việc có một layer được bố trí không đúng vị trí, bạn muốn di chuyển layer này đến vị trí thích hợp một cách nhanh nhất mà cửa sổ layer của bạn có quá nhiều layer nên không biết tìm layer nào trong rất nhiều layer đấy. Bạn chỉ cần trên vùng làm việc, nhấn phím V ( move tool) sau đó click chuột phải vào layer mà bạn cần sửa sẽ xuất hiện một bảng mà layer bạn cần tìm sẽ hiện ở vị trí trên cùng ( như hình):
    • Có nhiều bạn có hỏi tôi, tại sao photoshop của tôi và của bạn ấy cùng phiên bản mà sao của bạn ấy không thấy có menu 3D như của tôi.
    Mình xin được trả lời là :
    1. Máy của bạn phải có cấu hình hổ trợ 3D như : VGA( card màn hình) rời, hoặc các card onbroad đời mới của intel. và phải click chọn use graphics processor ( Edit -> preferences -> performance ) Máy nào bị vô hiệu hóa click này thì là không hỗ trợ hoặc bạn cờ rắc không đúng.[​IMG]
    2. Bạn phải mua bản quyền photoshop, nếu máy bạn đủ tiêu chuẩn ở bước 1 ( điều này ít người dùng cá nhân nào ở nước mình làm ) hoặc nếu bạn dùng bản cờ rắc thì sau khi bạn cài xong phần mềm photoshop ở chế độ dùng thử, các bạn chưa cờ rắc vội, mở photoshop lên để nó kích hoạt tính năng 3d trước rồi các bạn tắt photoshop và tiền hành cờ rắc như thường.
    • Có nhiều bạn thắc mắc, tại sao con trỏ brush của bạn ấy tự nhiên bị biến thành hình dấu cộng mà không có vòng tròn bao ngoài như bình thường, cái này là do các bạn mở caps lock.
    • Background / Foreground:
    Alt + Delete (Backspace) = tô layer với màu foreground.
    Ctrl + Delete (Backspace) = tô layer với màu background.
    Nếu bạn chỉ muốn tô một đối tượng có màu nào đó trong layer transparent thì dùng thêm shift
    Ctrl + Shift + Delete (Backspace) = Tô layer với màu background ngoại trừ vùng trong suốt
    Alt + Shift + Delete (Backspace) = Tô layer với màu foreground ngoại trừ vùng trong suốt​

• Ctril + click vào layer chứa đối tượng sẽ tạo vùng chọn của đối tượng đấy.
    • Nhấn Alt+Shift+kéo thì đối tượng sẽ giãn ra quanh tâm.
    • Trong một số trường hợp ( lười dùng đến chuột, hoặc muốn mở rộng vùng làm việc trên toàn màn hình) mà các bạn muốn sử dụng đến các menu phía trên như ( file, edit, image, layer type, selection, filter...) thì các bạn có thể dùng phím Alt + chữ cái liên quan ( có biểu tượng gạch chân - sửa theo góp ý của bạn khanhcoca, thanks b) nói vậy thôi, chứ khi mở full màn hình thì cũng chả thấy đâu mà gạch với chả chân :)) :
    Các chữ cái sẽ có biểu tượng gạch chân khi nhấn phím ALT
    VD:Tôi nhấn ALT + I = IMAGE và nếu vẫn nhấn phím ALT thì các chữ cái liên quan sẽ vẫn hiện thị tiếp:
    Các chữ cái sẽ có biểu tượng gạch chân khi nhấn phím ALT
    Trên đây là một số thủ thuật nhỏ giúp cho photoshop thân thiên hơn với các bạn mà blogdohoa.com xin chia sẽ.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/9/14
    Nguyên Mjken, Rylee-B, pitlamgi27 người khác thích bài viết này.
  2. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

oánh dấu
    buonvimua thích bài viết này
  3. Ba Đông

Ba Đông Thành viên cấp 2

Rất hữu ích, các phím tắt nào giờ mới biết. Thanks. :x
    buonvimuadzotjnh thích bài viết này.
  4. Kid Phan

Kid Phan Thành viên cấp 1

Oánh dấu liền :D
  5. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

có ai hay bị lỗi PTS CS6 has stopped working không :))
  6. lOky D

lOky D Thành viên cấp 2

Đã theo dõi :like::)
  7. buonvimua

buonvimua Thành viên cấp 2

newsun1235 bạn thử tải bản khác cài xem. Hoặc gở hết plugin đã cài ra xem
  8. Mr.Long

Mr.Long Thành viên cấp 2

Thanks for share! :)
  9. Thịnh Zombie

Thịnh Zombie Thành viên cấp 3

Khá là bổ ích cho các bạn mới, hihi.
  10. khanhcoca

khanhcoca Thành viên cấp 2

Cái cuối cùng chưa đủ và đúng lắm. Tuy nhiên bài viết của bạn rất OK. :v
  11. buonvimua

chưa đủ chổ nào vậy bạn. Mong bạn chỉ giáo
    khanhcoca thích bài viết này
  12. khanhcoca

Chỉ là chia sẻ kinh nghiệm thôi. Bài viết của bạn rất hay.
    Cái thứ 1: Trong tất cả các Phần mềm. Khi dí Alt thì trên các thanh Menu sẽ có Phần gạch chân dưới các kí tự của tên mục. Nhưng bạn nói dí Alt + chữ cái tương ứng mình thấy chưa đủ.
    Nói rõ hơn là dí Alt và chữ cái được gạch chân.
    Cái thứ 2: Mình thấy đến đây chưa đủ: Khi bạn dí Alt + T: nó sẽ ra bảng Filter.
    Vẫn tiếp tục dí Alt sẽ thấy các mục nhỏ trong đó cũng được gạch chân dưới các chữ cái. Đó là phím tắt để anh em có thể tự lập cho mình 1 bảng phím tắt ngoài những phím tắt cho sẵn.
    Mình chỉ góp ý thế thôi
    Mình thấy bài viết của bạn rất hay. Bạn nên có nhiều bài thế này nữa cho AE học tập nhé. Thanks
  13. buonvimua

chuẩn là mình cũng hơi bối rối khi dùng từ. Vì trước đến giờ toàn kéo vùng làm việc ra để full khi làm web nên toàn dùng mấy phím tắt này quen rồi, khi viết cũng ko nhìn. Thanks bạn góp ý. Mình sẽ edit lại sau :)
  14. khanhcoca

Hj. Mềnh là mềnh thích cái tinh thần chia sẻ của bạn. Còn thiếu sót thì ai chả có. Có gì thì bổ sung cho ae thêm nhá :))
  15. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:D thank you mình học thêm được thêm một tổ hợp phím mới
    :D góp
    Brush
    Khi đang ở công cụ brush
    Giữ shift và click phải chuột nó sẽ hiện ra bảng blending của brush
    Để tăng hoặc giảm size của brush bạn giữ phím alt sau đó click phải chuột và kéo chuột qua phải hoặc trái
    Để tăng hoặc giảm hardness bạn giữ alt và click phải chuột sau đó kéo xuống hoặc lên
    Bảng Blending option
    Khi hộp thoại layer style hiện ra
    nếu bạn muốn zoom out hoặc zoom in bạn giữ ctrl hoạc alt (cách dùng như bình tường click hoặc drag) khi click để zoom in hoặc out thì có cái khung xuất hiện (chả biết tác dụng để lam gì) nhưng nếu bạn không muốn nó xuất hiện thì bạn giữ thêm shift nó sẽ biến mất
    Hết !!
    vân crazyyy, buonvimuakhanhcoca thích bài viết này.
  16. khanhcoca

Hay
    hahahahahahah
    rất hữu ích cho bác nào hay chơi Painting :D
  17. Vinh Rux

Vinh Rux Thành viên cấp 1

hihi nhiều phím tắt rất bổ ích >:D<>:D< hơi khó nhưng mình sẽ cố gắng học thuộc :x
  18. ntho1707

ntho1707 Mới đăng kí

Sản phẩm này mình cũng có dùng qua 1 lần thấy rất tốt. Đồ trong nhà cũng gần hư rùi, có gì mình sẽ ghé thăm cty bạn vào ngày mai để chọn mua cho mình 1 món đồ. Mai gặp lại bạn nhé !
  19. Kem mít -KIT

Kem mít -KIT Thành viên cấp 1

mấy cái này cũng biết hết rồi , mình sài rất nhiều nhưng cũng phải đăng nhập để like cho bác 1 phát vì rất là có tinh thần, ủng hộ bác
  20. Gà Con Lạc Mẹ

Gà Con Lạc Mẹ Thành viên cấp 3

Có ai đọc mà không hiểu j không :D
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn