Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Một vài kinh nghiệm chọn mua bàn vẽ điện tử tablet (wacom, genius... )

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Chym, 22/10/12.

Lượt xem: 116,643

1. VirtualMan

VirtualMan Thành viên cấp 1

Đã khuyên nhiều người ko nên dùng bản touch vì cực kì vô dụng.
    Mình hồi đầu cũng mua bản touch, ko phải do bị ép mà là nó kêu hết bản PEN nên phải mua bản pen and touch.

Nếu đã xác định có trong tay tầm 5 6tr thì cố gắng kiếm intuos 4 2nd medium là ngon nhất. Hàng wacom xài cực bền, như mình càng xài nó... càng mới ra. =))
    Mepo thích bài viết này
  2. Mepo

Mepo Thành viên cấp 3

Xài 1 hồi mua cái khác hay sao mà càng mới ra dc hả bác :v :v
    Chém gió hả =))
    Xài 1 hồi cái wacom nhìn như cái thớt, Toàn vết xước của bút chằng chịt. Cơ mà chứng tỏ mình chăm vẽ, Tự hào vãi :3 :3
    sun_writer thích bài viết này
  3. nguyente

nguyente Thành viên cấp 2

nghe mấy bác chê touch wa', chắc mai mốt dành tiền mua cái intuos 5 medium ko touch vậy :(
  4. VirtualMan

Tức là phần vẽ càng vẽ nó càng bóng ra nhiều, như gương luôn ấy, chả càng mới còn gì =))
  5. Thanh Tinh 1209

Thanh Tinh 1209 Thành viên cấp 2

ừ đúng rồi, nó không có lục nhấn, mình học kiến trúc công trình :) . mình thích ngành điện tử công nghiệp nhưng thi ko nổi ! :|
  6. vietgraphics

vietgraphics Mới đăng kí

Tình cờ thấy topic của Chym, nên có vài trao đổi thêm.
    Trước hết cần cảm ơn Chym đã dành thời gian cho phần giới thiệu về kỹ thuật, đặc tính sử dụng của các model bảng vẽ Wacom, ít nhiều cũng có những thông tin cho những bạn có thể chưa biết.
    Kế đến là phần quan trọng nhất của topic khiến Chym lập topic Anti vietgraphics.com. Qua cách em kể chuyện, dùng từ ngữ thì thấy có lẽ đây là một hiểu lầm thật đáng tiếc hoặc em phải cường điệu thêm thì đọc mới thấy "hấp dẫn" hơn chăng ?.
    Chym đến vietgraphics, tất cả những thắc mắc về chủng loại, tính đều được trả lời thỏa đáng, giá cả cũng được lưu ý về phần 10% thuế, quyết định cuối cùng chọn model gì, giá tiền làm sao là của theo khả năng của chính em, có ai "dụ dỗ" hoặc "chèn ép, đe nẹt" em mua cái này đừng mua cái kia đâu mà dùng từ "thuốc" và "đòi" ?.
    Về cái gọi là bị nhìn như "động vật quý hiếm" cùng câu trả lời đầy miệt thị như vậy thì mới là lạ đó !!!. Có ai lại đối xử với khách hàng thế bao giờ ???. Và tính chính xác của từng chữ, từng ký tư mà em kể lại cũng có thể là một vấn đề rồi ...
    Có chăng khi hỏi đáp với nhau có tính khôi hài một tý thì nghe hợp lý hơn, cùng một câu một chữ mà cách nói khác nhau là ý nghĩa cũng khác nhau xa lắc rồi ! Chứ nếu như "thượng đế" mà bị "ngược đãi" thật sự thì chắc em đã mắng cho một trận và đi về luôn cứ mua bán gì nữa .. Nhưng về phía người bán cũng nên rút kinh nghiệm, chuyện đã qua có ai đó nhắc lại thế nào làm sao nhớ !!!
    Thấy Chym cứ hậm hực mãi về 500K, thôi nói với em thế này, nó cũng không mất đi đâu, cái gì cũng có một giá trị tương xướng đi kèm, cụ thể là gì thì chưa ai biết được, lúc nào nó đến thì mình sẽ nhận ra thôi. Chẳng lẽ ngày nào đó em biết thêm có chổ bán món hàng đó rẻ hơn Truyện Tranh Việt vài trăm ngàn, cũng tư vấn nhiệt tình .... thì .... lại hậm hực lập thêm một "topic Anti Truyen Tranh Viet" hay sao ???.
    Về việc em kêu gọi mọi người rảnh đi xem Wacom nó thế nào và "hành" thì đối với người bán, có người chịu bỏ thời gian, công sức đến xem, hỏi là đã quý lắm lắm rồi. Còn chọn mua nơi nào cũng được cả, miễn sao từ các đại lý của nhà phân phối Wacom tại Việtnam là tốt, là người viết này vui lắm rồi.
    Cuối cùng, khuyên Chym nên bỏ đi cái gọi là "oán hận" đó đi, mình dùng Wacom là để sáng tạo, để làm ra cái đẹp, mà cứ mỗi lần nhìn thấy cá bảng vẽ mua tại vietgraphics là trong lòng lại hậm hực nhớ đến vụ án 500K thì còn vẽ vời gì nữa !!!. Thân chào Chym.
    Anh Lam thích bài viết này
  7. Thịnh Zombie

Thịnh Zombie Thành viên cấp 3

Đang tính mua con 2030k về vẽ vời, mà lại không là sinh viên nữa. Có ai đi với tui không?
  8. thuy07k4

thuy07k4 Thành viên cấp 2

có a biết ở Hà Nội chỗ nào bán ko?
  9. thuy07k4

bạn ơi hàng bambo với intuos i3, i4 gì đó nó khác nhau chỗ nào?
  10. tuanvq3

tuanvq3 Mới đăng kí

Hello cả nhà hiện tại mình đang có 1 em Bamboo CTH 670 Create Pen and Touch ông anh vừa xách bên US về mới bỏ ra xem chưa sử dụng FullBox từ đầu tới đuôi . mình order trên Amazone nhé . Bác nào có nhu cầu cưới em nó thì qua mình nhé . Mình ở Hà Nội đang làm bên Fsoft Cầu Giấy . Contact : 01674636425 ~ có gì PM mình nhé ..... Giá = 3,2tr .
    thuy07k4 thích bài viết này
  11. thuy07k4

mình rất thíc những mình chưa đủ xiền :D...
    tuanvq3 thích bài viết này
  12. tuanvq3

tuanvq3 Mới đăng kí

Giá đó là yêu lắm rồi bác :D vì thực tế mua em này mất gần 200$ ---- 183$ tiền mua và 6$ tiền Ship về chỗ ông anh cho nhanh :( híc .... ai có nhu cầu thì PM mình nhé :D mình bớt chút lộc cho :D
  13. VirtualMan

Bác nào xách tay đc cintiq về bán ko :(
  14. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

Mình cũng mua con Bamboo Pen ở Vietgraphics cách đây hơn 1 năm, full box phụ kiện đầy đủ, xài đến giờ vẫn ok không lỗi lầm gì. Mình thấy công ty làm ăn đoàng hoàng, tư vấn giới thiệu nhiệt tình, mua bán có hóa đơn đầy đủ. Chú bán hàng cho mình cũng lịch sự, dễ mến, không đến nỗi nặng nề như bạn nói. Giá cả thì thuận mua vừa bán. Chẳng ai bắt ép bạn mua cả. Giá đã niêm yết cho bạn thấy. Cộng 10% VAT là điều tất nhiên. Ưu đãi sinh viên hay không là chiến lược bán hàng của người ta, không phải là chuyện lừa đảo.
    Bạn nên suy nghĩ kỹ rồi hãy viết bài. Đừng vì hậm hực mua đắt 500k mà viết bài phỉ báng, bôi nhọ danh tiếng của người ta. Họ còn làm ăn.
  15. VirtualMan

Thấy giá cả vietgraphic cũng ko đến nỗi lắm.
    Mà tình hình thèm con cintiq13HD quá
  16. 0Valentina0

0Valentina0 Mới đăng kí

cảm ơn về những thông tin trên! :)
  17. doanri

doanri Thành viên cấp 1

ở đà nẵng ko có wacom :((((, gom góp dc 2 củ rùi mà lị :(
  18. 0Valentina0

0Valentina0 Mới đăng kí

đặt mua ở chỗ khác, thiếu gì bạn!
  19. doanri

doanri Thành viên cấp 1

đặt mua ở sg hay hn gi gi thì việc bảo hành hay gặp trục trặc gì cũng khó khăn khi chuyển đi chuyển về,, nản lắm
  20. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Bản thân cái wacom thì rất bền, bác không phải lo, thường thì bác chỉ phải gặp 1 số vấn đề này thôi:
    - Hết ngòi bút: Bác phải mua thêm, tốt nhất lúc mới mua wacom bác đặt thêm 1 mớ ngòi nữa cho chắc ăn :))
    - Hư bút: Cái này hay xảy ra vì cái bút dễ bị hư nếu làm rơi, bác buộc phải mua cái mới thôi, giá khoảng 600-900k gì đó tùy loại => phải đặt và ship thôi :)
    muadong2312doanri thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn