Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Muốn học chuyên về design thì học đại học nào ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Duy Tran, 16/3/13.

Lượt xem: 5,558

1. Duy Tran Thành viên cấp 2

Trước hết xin lỗi mod, em mới vào không biết post vào đây, sai box thì chuyển hộ em :-s
    Em năm nay đang học lớp 11, thấy mình có năng khiếu vẽ và em cũng rất đam mê công việc thiết kế đồ hoạ.
    Các bác cho em hỏi nên thi vào đại học nào để sau này ra trường có đầy đủ bằng cấp / kiến thức để có công việc thiết kế đồ hoạ ổn định :)
    Cảm ơn các bác trước :)

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Nếu bạn có điều kiện thì nên học trong Arena , trụ sở chính ở Hà Nội và có chi nhánh ở Sài Gòn .
    Duy Trannupa thích bài viết này.
  3. Trần Yến Vũ

Trần Yến Vũ Thành viên cấp 1

sáng mai Arena có đợt tuyển sinh đấy, 8h30 tại trúc khê
    Duy Tran thích bài viết này
  4. nupa

nupa Mới đăng kí

bạn thi theo kiểu học đại học thì bạn học đồ họa bên Mĩ Thuật Công Nghiệp đi. trường Top miền bắc đấy bạn.
    thu mẫu đơn, Duy Transun_writer thích bài viết này.
  5. Sun

Sun Mới đăng kí

đang học mĩ thuật công nghiệp và thấy nó cũng bt, còn mấy ông bạn học arena thì nói nó cũng bt:) nói chung là do mình thôi bạn ơi, nếu có chí chịu khó học hỏi, học ở trường đời cũng có thể design được :)
  6. nupa

nupa Mới đăng kí

bạn đọc lại câu hỏi của em í đi bạn ui. hic, e í mới lớp 11 mà bạn làm e í hoang mang.
  7. Sun

Sun Mới đăng kí

mình nói sự thật thôi, ko nhiều bạn lại quá vọng tưởng về cái cổng trường đại học và nghĩ có cái bằng đh là ra có thể kiếm được tiền :)), ngày trước khi thi vào trường, mấy ông anh bảo, cố gắng ôn theo chuẩn để dễ vào trường, rồi mày muốn sáng tạo gì thì sáng tạo, nghĩ thầm, thế thì thích quá, vào trường,một số môn làm sai sở thích thầy, ăn điểm kém ngay :v
    có một cậu bạn cũng học mtcn trong nam, bài tập làm nhìn rất là thoải mái, sáng tạo, mình làm y như vậy, cô giáo hỏi cái lồng gì vậy rồi mang cho cả lớp xem =))
    lý thuyết về đồ họa thì chưa thấy sờ tới nhưng nghe đồn bật video youtube lên cho koi =)) có đợt mình học môn phác thảo, mấy ông thầy bất máy cho xem link youtube =)) xong chém mấy cái, giao bài tập về nhà về mà làm, gu gồ loạn sới @@ nhưng có một thầy thì làm ảnh hưởng rất lớn tới cá nhân mình, học vị của thầy mới tiến sĩ thôi, mình được thầy tặng một quyển truyện do thầy ấy viết, và thầy luôn nhắn nhủ mình phải học vượt qua cổng trường đại học, vì thế mình muốn cậu ở trên kia hiểu, đừng kì vọng quá và đại học, và nên tự học, tự mò đi, ko vào trường đh lại vỡ mộng :v
    Aren, chuột ngố, Sagittarius6127 người khác thích bài viết này.
  8. nupa

nupa Mới đăng kí

ồi bắt tay người cùng khổ. tớ đang làm tốt nghiệp bên Mở , nhưng nội thất. lảo đảo vì các tiến sĩ đầu ngành, =)) . có lần bực quá phát ngôn 1 câu : " sau này con tao mà đòi vào VIỆN M , tao tát vỡ mồm " =))
  9. Hiếu Kunni

Hiếu Kunni Thành viên cấp 1

mình đang là sinh viên kì 4 của Arena, điểm số của mình cũng cao (nỗ lực thôi, các bạn thích ném đá thì tùy), và mình nghĩ thế này

thực tế mình đã đỗ 1 trường đại học có giá của khối D, vì bố mẹ mình thích 1 trường đại học "bình thường", và mình mất gần 2 năm hơi uổng để theo con đường bố mẹ mình chọn :)
    cuối cùng mình đã bỏ ngang và sang học ở Arena

nếu bạn thực sự thích làm 1 designer
    thì bạn nên theo học 1 trường mỹ thuật thật sự, có thể các bạn cho rằng các thầy thành kiến, áp đặt, vv... nhưng họ sẽ cho bạn 1 nền tảng, nếu bạn không có nền tảng đấy thì rất khó để bạn đi đúng hướng

sau đó bạn có thể đăng kí chỉ học kì 1 của Arena, do 4 kì là 4 chuyên ngành khác nhau: kì 1 - thiết kế 2D, kì 2 - web, kì 3 - phim, kì 4 - 3D hoạt hình

thời gian học ở Arena cũng khá thoải mái, thậm chí bạn có thể vừa học ở trường mỹ thuật vừa tham gia học kì 1 ở Arena

có thể Arena cho bạn những góc nhìn mới và sáng tạo nhưng trường đại học cho bạn 1 cái nền tảng cực kì vững chắc :)
    mình nghĩ 1 designer cần cả 2 thứ đấy :)
    good luck with your choice
    Dmonkey, KauBuonViAi, chuột ngố4 người khác thích bài viết này.
  10. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Ko nhất thiết cứ phải đại học mới thực sự giỏi nhé bạn, chỉ cần niềm đam mê và yêu nghề thì có thể bạn sẽ giỏi hơn cả thằng đại học. Giờ các công ty nó cần năng lực là chính chứ cái bằng chỉ là phụ trợ thôi.
    VD điển hình là anh trai mình, trung cấp nhưng làm ở cty nọ mấy năm rồi, mấy ng` học đh vào dc vài tháng là bị cho nghỉ việc hết :)
    nupa, Duy TranKem Cry thích bài viết này.
  11. Hiếu Kunni

Hiếu Kunni Thành viên cấp 1

nếu mà lười thì dù có vào đâu vẫn thế cả thôi
    nhưng nếu bạn có quyết tâm thì mình nghĩ học ở trường lớp vẫn tốt hơn là tự học :)
    thầy cô sẽ hướng dẫn cho mình rất nhiều, và có thể có những kinh nghiệm đi trước rất có ích nếu bạn thực sự muốn học hỏi

p.s: tất nhiên thiết kế cũng là 1 môn thuộc năng khiếu nữa, không phải cứ chăm là sẽ giỏi :)
    chăm có thể giúp bạn khá, nhưng giỏi thì chưa chắc :)
    sun_writerDuy Tran thích bài viết này.
  12. Thành Lộc

Thành Lộc Thành viên cấp 3

Vâng, năm nay mình học 12... và dự là bỏ thi đại học, thi vào FPT Arena đó bạn. :D
  13. Duy Tran

Duy Tran Thành viên cấp 2

Cảm ơn các bác.
    Em tự mò photoshop vài năm rồi, trình cũng ko phải tệ nhưng em thấy đi học thì vẫn tốt hơn vì học mới có được những cái căn bản. Chỉ học qua các tut thì nhiều phần vẫn còn lơ mơ.
    Nghe nói Đại học Mĩ thuật Công nghiệp thi khối H, nhiều môn về vẽ và có thêm môn Văn. Giờ chắc em đi luyện vào ko kịp nữa. Vào học kiến trúc dc ko các bác có đứa bạn em đang rủ học vẽ thi kiến trúc với nó. Toán Lí thì em ko lo. Mà ko biết ra trường làm gì về kiến trúc...
  14. Sun

Sun Mới đăng kí

mĩ thuật thi 2 môn vẽ, vẽ bốc cục màu bằng màu bột và vẽ hình họa người mẫu mặc quần đùi ngồi trên ghế xuân hòa, hai môn vẽ nhân hệ số 2 chiềm 4/5 tổng số điểm thi đh,đừng vì vài năm hay sợ trượt mà nản ko dám thi :) thi mĩ thuật cn không hề khó như nhiều người nghĩ, phải có năng khiếu các kiểu, chỉ cần bạn chăm và vẽ nhiều là tốt, nếu có năng khiếu thì vào mĩ thuật yết kiêu rồi :))mình thi tốt ngiệp xong đi học cntt, trong thời gian đó, tốt nghiệp rồi mới muốn đi thi mtcn,lúc đó thì vẫn ôn thêm vẽ và học cntt,cuối cùng cũng đỗ :)) một hai năm của cuộc đời người không là gì đâu :) đến bây giờ mình cũng ko hối tiếc và hài lòng với những gì mình làm được :v mặc dù nói thật mtcn học cũng hơi khắm thật =)) đi học thì biết, vui lắm :))
    Juskteez Vũ thích bài viết này
  15. Duy Tran

chỉ còn khoảng hơn 1 năm nữa là em thi rồi vẫn kịp sao bác
    sun_writer thích bài viết này
  16. Thành Lộc

Thành Lộc Thành viên cấp 3

Kịp chứ bạn... còn cả năm nữa mà... muốn thi MTCN thì luyện vẽ đi...
    Mình tới hết học kì 1 năm 12 mới xác định là theo nghề thiết kế, cũng ngó qua cái thiết kế đồ hoạ của đh kiến trúc rồi, mà thấy ko luyện kịp... mới phải nhảy qua arena học.
  17. Duy Tran

thiết kế đồ hoạ đh kiến trúc thi khối H có cả môn Văn @@ môn này e ngán nhất
  18. KingSky

KingSky Thành viên cấp 1

mình cũng thích kiên trúc nhưng lại ngán mấy môn thi quá
  19. ZolWater

ZolWater Thành viên cấp 1

Cũng là Arena nhưng mình vote cho FPT ARENA nhé !
  20. thu mẫu đơn

thu mẫu đơn Thành viên cấp 1

mình khuyên bạn nên thi vào mỹ thuật công nghiệp, nếu trượt bạn vẫn còn cơ hội vào FPT arena, có cơ hội sao ko thử, mỹ thuật cn 1 năm chỉ có 1 cơ hội, arena thì lúc nào cũng chào đón bạn :x
    sun_writer thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn