Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Muốn học Typo và Fotoquote nên bắt đầu từ đâu ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi TArsvevo, 1/9/14.

Lượt xem: 5,062

1. TArsvevo Mới đăng kí

Như tiêu đề thôi ạ, mình đang năm đầu đại học có lẽ cũng khá rảnh rỗi nên muốn học Typography nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu cả
    Mọi nguời có link các bài huớng dẫn thì share giúp mình nhé :D
    Cảm ơn !

...
  2. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

Mình xin hướng dẫn thớt những điều cơ bản nhé:
    Như chúng ta đã biết, chính tả là 1 điều rất quan trọng trong văn bản, và typo cũng thế, nhất là PhotoQuote chứ không phải Fotoquote nhé =))
    sunshine112, muadong2312, Sorral2 người khác thích bài viết này.
  3. DuonqLegend

DuonqLegend Thành viên cấp 2

cho em hỏi là Typography và PhotoQuote là phục vụ mục đích gì ạ? câu hỏi trăn trở bấy lâu nay chưa được giải đáp
    Sorral thích bài viết này
  4. TArsvevo

TArsvevo Mới đăng kí

Ai giúp với !!
  5. newvietdesigner

newvietdesigner Thành viên cấp 2

Cá nhân mình hiểu biết hạn hẹp - Chưa thấy ai đi dậy mấy cái đấy cả :3
  6. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

từ google, học 1khoá ai, or coreldraw, hoặc pts or indesign jì đó rùi lên google search :3
    ko thì đồ theo cái ngừi ta làm rùi làm theo cái mình đồ :v
    muadong2312 thích bài viết này
  7. Jin PNA

Jin PNA Thành viên cấp 2

Nên tìm hiểu từ cách làm của người khác bác ạ ;) em toàn thế
    Nhưng trước hết phải có một chút kiến thức cơ bản đã 8-}
  8. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

pải học chữ đã, biết đọc biết viết :v :v :v
  9. Jin PNA

Jin PNA Thành viên cấp 2

Nhằm mục đích giải trí và khoe hàng à bác :P
    DuonqLegend thích bài viết này
  10. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Có 3 nhánh chính hiện nay về NGHỆ THUẬT CHỮ:

Typography: chủ yếu sử dụng FONT.
    Hand-Lettering: vẽ chữ bằng TAY.
    Calligraphy: nghệ thuật VIẾT chữ đẹp.

Nói riêng về Typo và PhotoQuote:

- Nếu bạn dùng phần mềm thì đầu tiên phải biết cơ bản nhất là Photoshop và Illustrator/Corel Draw/Indesign (nếu chỉ Photoshop không thì vẫn được nhưng sẽ khó khăn hơn trong khi xử lý phần text - phần quan trọng nhất của Typo). Hiện nay thịnh hành nhất là bộ đôi PS - AI.

- Còn nếu bạn có năng khiếu vẽ tay thì khá là tốt vì vẽ tay được thì không nhất thiết phải biết dùng phần mềm (trừ khi bạn scan lên máy và dùng phần mềm vector như AI để đi nét).

- Typography là nghệ thuật sử dụng CHỮ để thể hiện thông điệp giao tiếp, nếu như Photography là nghệ thuật ẢNH thì Typography là nghệ thuật CHỮ - sử dụng CHỮ để thể hiện tất cả những gì chúng ta muốn thể hiện thông qua kỹ thuật vi tính. Cách thể hiện CHỮ thì vô vàn, không giới hạn. Bạn có thể vào box tác phẩm Typography để xem và hình dung được Typo là thể hiện chữ như thế nào.

Ứng dụng của Typo thì rất nhiều nhé: Tattoo, banner, poster, slogan, web, logo, quảng cáo, định dạng thương hiệu, Handwriting... Tóm lại cái gì là CHỮ mà chuẩn và đẹp và được tạo ra hoặc xử lý bằng phần mềm máy tính thì đều có thể gọi chung là Typo.

- PhotoQuote là một nhánh của Typography. PhotoQuote bao gồm Photo - 1 bức ảnh và Quote - một hoặc nhiều dòng text thể hiện một thông điệp có liên quan đến bức ảnh, tiêu chí của PhotoQuote là text phải rõ ràng, mạch lạc, không uốn éo và khó nhìn, thể hiện được thông điệp - nhìn vào là ngta đọc được ngay (khác với các tác phẩm Typo là bạn có thể uốn éo, lượn lặn đủ đường miễn sao nó đẹp, hợp lý và không quá khó nhìn).

Bạn có thể xem page FB Kites Quotes để hiểu PhotoQuote là thế nào. Link: https://www.facebook.com/KitesQuotes

- Nếu bạn không có năng khiếu vẽ tay và chủ yếu làm Typo bằng phần mềm thì bạn sẽ phải sử dụng FONT CHỮ - và điều này bắt buộc bạn phải học các kiến thức về font để có thể sử dụng hiệu quả vì không phải cứ cái font nhìn đẹp thì bạn làm Typo bằng nó sẽ đẹp cái typo, cái font đẹp mà bạn không biết cách dùng thì tác phẩm của bạn sẽ trở thành thảm họa. Ngoài kỹ năng về font chữ, vẽ tay (nếu có), bạn còn cần biết đến cách bố cục, màu sắc... (cái này ai biết Photoshop đều biết).

- Tài liệu về Typo thì ở VN rất ít và khá chung chung, không cụ thể, nếu quan tâm bạn có thể google tìm các tài liệu Typo bằng tiếng Anh (thật ra cũng không biết là có hay không). Typo ở VN đa số là làm bằng bản năng và kinh nghiệm thôi.
    Free The Box, Loong, punochab21 người khác thích bài viết này.
  11. DuonqLegend

DuonqLegend Thành viên cấp 2

Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn