Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nâng cấp laptop để làm video.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi tigerbeer10, 2/6/17.

Lượt xem: 2,173

1. tigerbeer10 Mới đăng kí

Chào ace!
    Trước hết em có 1 laptop cấu hình như sau: Acer Aspire E5-575G-39QW (search google giúp em, em chưa đủ bài để chèn link :(). Sắp tới em định học làm video bằng các phần mềm adobe như Pr hay AE hoặc các phần mềm làm video khác (Proshow, Sony Vegas,...). Vậy ACE cho em hỏi em nên nâng cấp gì để chạy tốt các phần mềm đó, em chỉ nâng được 1 trong 2 là Ram 8Gb hoặc SSD 120Gb cho phần mềm chạy nhanh hơn? Nếu admin thấy sai box thì chuyển dùm em đừng ban tội em :(

...
  2. TopBG

TopBG Thành viên cấp 1

Dòng acer phổ thông nhìn cấu hình thì đẹp nhưng hiệu năng thực sự thì luôn yếu hơn. bạn nâng cấp dùng để vọc, học tập thì cứ nâng. Mất công nâng thì nên nâng cả 2, nhưng nếu chọn cái nào trước thì mình sẽ chọn ổ cứng (cứ phải mượt trước đã ram tính sau, mặc dù ae nó ăn ram như ăn cướp).
    tigerbeer10 thích bài viết này
  3. tigerbeer10

tigerbeer10 Mới đăng kí

Vậy nếu để 4gb ram có ssd chạy AE, PR cùng lúc nổi không anh
  4. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

Chỉ cần nâng 1 thứ thôi, Laptop ;)
    tranvan.muon thích bài viết này
  5. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

theo mình nghĩ, thì chưa cần lo nghĩ về vụ nâng cấp, cứ cài phần mềm, rùi chạy sài luôn, khi nào bị giựt, thì mới ra đây hỏi thăm các bạn cách khắc phục, (cho dù nâng trước phòng hờ, thì sui cũng bị giựt, do lý do bộ vi xử lý ở chổ khác, lúc đó là tốn tiền), xắp tới, thì sau này mới nói, có 1 số cao thủ biết các chiu chạy ngon, thì hok cần nâng, tiền vẫn thủ sẵn trong tay, đâu có sao đâu, RAM 4GB đa số là sài rất lâu, trên mười năm, sài trước đi ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/6/17
    tigerbeer10 thích bài viết này
  6. upload

upload Mới đăng kí

Core i3 hơi thấp nhỉ
    Máy này có 1 khe để gắn SSD
    ---
    Mình nghĩ nên nâng cấp Ram trước tiên. Dù biết SSD sẽ nâng tốc độ lên nhiều, nhưng Ram 4GB thì hơi tù tốn rất dễ full ram khi mở khoảng 3 tab trình duyệt + PTS hay AI chẳng hạn
    Còn nếu nâng cấp SSD thì tốc độ khởi động và làm việc sẽ nhanh hơn nhưng bù lại thiếu ram + i3 thì mình nghĩ ko nên
    P/S: Ngày trước mình mua laptop Ram có 2GB cũng xài đc, nhưng bây giờ phải 8GB mới đủ
    Hiện tại máy của mình đây
    tigerbeer10tranvan.muon thích bài viết này.
  7. tigerbeer10

tigerbeer10 Mới đăng kí

Linh kiện cũng là của intel, nvidia với các hãng khác mà bạn sao hiệu năng thực sự luôn yếu hơn được nhỉ? Mà hình như nếu nâng cấp SSD thì sẽ set được ram ảo gì gì đó hay hỗ trợ ram gì đó, chắc mình mua ssd trước, ram sắm sau :).
  8. huonglyn706

huonglyn706 Mới đăng kí

Bây giờ là làm như thế nào? Máy cùi nâng kiểu gì rồi cũng sẽ chậm chạp. khó có thể gánh được
  9. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@tigerbeer10 : SSD hok thể thay thế RAM đâu, tốt nhất là chờ thực tế sử dụng phần mềm sẽ thề nào, mới hỏi thăm các bạn, mua thay thế, là ngon, đừng thay trước tốn tiền, vì còn phải để dành tiền, có thể là chỉ thay 1 phần mềm version thấp hơn là chạy dc, hoặc là chỉ thay 1 cái "Laptop" thoai ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/6/17
  10. upload

upload Mới đăng kí

Như anh Tranvan89 nói đúng đấy. Sử dụng ver thấp hơn cũng đc. Như mình đang xài PTS CS5 là chủ yếu dù bây giờ CC 2017 rồi
    Set ram ảo thì cũng chẳng khá hơn bao nhiêu đâu, cái nào thật vẫn tốt hơn ảo mà :D

Ủng hộ diễn đàn