Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên mua Canon 650d hay 60d ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Nam BìmBjp, 15/3/13.

?

Nên mua Canon 650d hay 60d?

1. 650d

12.0%
  2. 60d

88.0%

Lượt xem: 41,016

1. xaxa9ztb

xaxa9ztb Thành viên cấp 1

vote 60D, mặc dù mình ghét cái body nhựa của con này
    nếu là mình sẽ lấy 50D và dồn tiền mua len
    Nam BìmBjp thích bài viết này
  2. tronloc3

tronloc3 Thành viên cấp 2

Mình nghĩ là ngay khi sự so sánh đặt ra thì đã có câu trả lời r :D
    kiểu như hỏi là chọn máy "xịn" hay là máy "cực xịn" :3
    vote cho 60d
    ------ Nhưng như 1 bác đã phán ở trên, chọn 50d và dành tiền mua lens :v
  3. ptmeongo

ptmeongo Mới đăng kí

Hồi mới đầu mình cũng phân vân giữa 650D và 60D, nhưng cuối cùng thì đã chọn 60D, với một lý do duy nhất là mình ghét kiểu cảm ứng. Tay cứ sờ sờ chạm chạm vào màn hình thấy nó dơ bỏ xừ.
    Và sau nửa tháng dùng thì mình rất ưng 60D :D

(khoe ké 2 tấm)

super_stupid, Nam BìmBjp, dinhtra53th1 người khác thích bài viết này.
  4. Thắng

Thắng Thành viên cấp 1

Em thì không biết kinh tế bác như thế nào, nếu 650D thì bác còn có 1 ít đập vào lens nhưng nếu ráng được thì bác ráng rước 60D luôn, chấp nhận lens hơi thấp nhưng ko sao mới chơi tập tành cho quen máy, quen thông số, bố cục, abcd,.. trước đã (em cũng mới tập tành chụp chọe thôi). E đang dùng 60D,mới đầu cũng lăn tăn như bác nhưng rồi lấy 60D về và chừ không hối hận, đơn giản là nhìn body to, đẹp =)), 60D là dòng bán chuyên nên chất lượng. các chức năng hơn hẳn body 650D.

P/s: Lấy 60D đi bác =)). Nhập hội cho vui.
  5. mizukisoi

mizukisoi Mới đăng kí

60D hơn đó Bác, em xài qua 2 cưng này rồi, con 650D cầm chán với chất ảnh qua LCD lừa tình khủng khiếp, trc e xài 500D xong thử qua 650D ảnh trên LCD đẹp lắm mê lắm như 60D ấy về để lên desktop thì thôi chả khác j 500D của em, xong thử luôn 60D màu trên LCD có hơi lừa tình vì màu sắc nó rực lắm lên desktop cũng có xuống nhưng chất ảnh vẫn có chứ ko phải như 650D, kinh nghiệm của e khi xài thử 2 em đó ạ, còn h em đang mân mê 7D thân iu vì nó ko có j chê dc nữa hehe
  6. Eyevinz

Eyevinz Thành viên cấp 1

Pác nói vớ vẫn thật. Cái nào cũng có cái ưu điểm, nhược điểm riêng. Canon nó không ngu gì tạo ra 1 cái dòng máy mới mà đék ai thèm mua pác hiểu k ?. Còn cái vụ chip mới chip cũ, cảm ứng này nọ, khi nào pác lăn tăn mua 5dmark2 với 6D thì pác sẽ hiểu. Người ta chọn 6D thay vì 5Dmark2 cũng như chọn 650D thay vì 60D. Cứ ca tụng cái máy của mình dùng quá !!!!!
    Nói cái câu dùng 650D chụp choẹt vớ vẫn là thấy suy nghĩ nông cạn rồi. Em chơi Nikon nhé, cơ mà nghe pác nói thấy nhứt con mắt quá, cho em xin vài cái ảnh pác chụp cái.
    htcboy1 thích bài viết này
  7. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

5D Mark III và 1DX thì đúng nhưng đây là 2 loại máy quá cao cấp, ở trên mình nói 5D chứ không nói Mark III. Chip DIGIC V có tốt hơn nhưng nếu nói tốt hơn nhiều thì không đúng. Và đã chơi Chip ngon thì cũng nên nằm trong 1 cái máy xịn, chứ DIGIC V mà nằm trong 650D thì thà mình dùng 20D, 30D, 5D với DIGIC II còn hơn. Còn cái vụ khử Noise với ISO nói thật với bạn là chả phải là vấn đề với người chơi ảnh lắm, hơn nhau 1 tý không giải quyết vấn đề gì, đã chơi ảnh là chơi ánh sáng, cơ động thì cũng có cái FLASH, Studio thì có hệ thống đèn, chả ai chơi ảnh mà chăm chăm chụp tối làm gì. Chất ảnh thì mình không nói đến vì nếu biết chút Photoshop và quan trọng là dùng Lens gì nữa thì chất ảnh ở Body chênh nhau 1 tý với thợ ảnh không quan trọng. Về độ bền mà bạn nói là ngang nhau thì mình không dám chắc chắn đúng hay sai vì chưa ai dùng đến hỏng 2 cái máy này mà dám khẳng định. Nhưng theo Canon thì dòng XXD từ trước đến nay luôn được thiết kế để chịu đựng tốt hơn XXXD. Chẳng có cơ sở gì mà bạn dám nói 650D có phần bền hơn cả.
    Như mình cũng đã nói, 650D tuy có ưu điểm nhưng chưa đủ để đánh đổi lại những tiện dụng của 60D cho việc chụp ảnh. Nếu bạn chỉ chụp ảnh, quay phim vớ vẩn thì mua 650D, nhưng đã xác định chơi ảnh thì bắt đầu với 60D là hợp lý.
    Shenvisuper_stupid thích bài viết này.
  8. HuyTa

HuyTa Thành viên cấp 1

Còn gì lăn tăn mà không chọn 60D đi bạn ;)
  9. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Mình nói chụp choẹt vớ vẩn thì cũng hơi quá. Nhưng bạn nói người khác suy nghĩ nông cạn thì bạn cũng nên xem lại mình. Mình đã dùng qua cả 2 dòng máy XXXD và XXD mới dám nói chứ không phải đang cầm 60D nên nói thế. Bản thân mình cũng chưa hẳn hài lòng với 60D nhưng vì kinh tế chỉ có vậy.
    Ở đây mình tư vấn để cho bạn thớt lựa chọn. Bạn ngứa mắt thì đừng đọc, bạn không tư vấn hộ cụ thể thì cũng đừng Comment kiểu "thấy chuyện bất bình" như thế. Ai tư vấn thế nào là quyền của người ta, chọn máy nào là do bạn thớt.
    Mình cũng chụp ảnh vì mình thích chứ không phải để thi với ai hay chứng minh này nọ gì với bạn.
    nghỏe cue tỏi, ShenviKenDang thích bài viết này.
  10. YFG730S

YFG730S Thành viên cấp 2

ảnh nè bác :">
    xaxa9ztbJucker thích bài viết này.
  11. k9today

k9today Mới đăng kí

Các bác cho em hỏi địa chỉ uy tín và giá cả chuẩn chuẩn 1 chút mua 60D tại tp HCM hoặc HN :D tks các bác
  12. lamthanhtu40

lamthanhtu40 Thành viên cấp 2

60D nhá bạn, không phải thấy mấy bạn mà mình vote nó , chả là mình đang xài trong tay con 550D , so với 650D thì ko khác gì mấy chỉ thêm đc màn hình cảm ứng lật lên xuống 18MP ..nhưng thao tác trên máy 650D vẩn bất tiện hơn so 60D ...Tuy cầm 550D xài nhưng mình vẩn mún mua thêm 1 em 60D nữa , thao tác nhanh , cầm vừa tay và cảm thấy tự tin hơn ....
    IMG_9435 by Chồn Úuuu, on Flickr
    Hình con 550D của mình như vầy rồi , còn ngại ngùng gì ko rước 60D , chúc bạn vui
  13. buiphong37

buiphong37 Thành viên cấp 1

nghe cái tên còn phân vân j` nữa, 60D
  14. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

60d mà tới bác sau này khỏi hối hận
  15. HaiTran

HaiTran Thành viên cấp 1

5D dùng Digic II bạn ơi. Còn cái vụ khử Noise với ISO nói thật với bạn là chả phải là vấn đề với người chơi ảnh lắm. Bạn nhầm to rồi, mỗi mức iso là 1 mức tiết kiệm pin flash đó bạn. Ví như bạn chụp với nikon D200 ở mức Iso 500 là ảnh khó chấp nhận rồi. Với 60D để iso lên 800 là nhiễu khá nhiều. Không phải lúc nào bạn cũng kè kè được flash đâu, hơn nữa nếu dùng flash mà không mang theo softbox thì ảnh sẽ rất xấu đó. Với điều kiện ánh sáng đèn neon trong nhà nếu bạn dùng ống kit với độ mở 3.5 cho tiêu cự 18 thì < iso 1000 cho phép thao tác ở 1/20-1/80s. Như thế sẽ rung tay lắm. Bạn biết ông dolphin li không? nhiều bức ảnh của ông ý chụp với iso ~10000 đó. Lợi thế của iso cao là vậy
    Shenvi, KenDangsuper_stupid thích bài viết này.
  16. 9110176

9110176 Mới đăng kí

Mình thì trc cũng có dùng qua 60D và test thử 650D của bạn, nói chung mình vẫn vote cho 60D (nếu bác chỉ dùng để chụp ảnh)
    Xét chung thì bây giờ mình đều không khoái cả 2 con này, nhưng trong 2 lựa chọn, mình thấy nếu sử dụng để chụp thì 60D ngon hơn, 650D có chip DIGIC V, hỗ trợ lấy nét tốt, lợi thế trong việc lấy nét cảm ứng. Tuy nhiên, 60D cho bác cảm giác chụp "thật" hơn,hỗ trợ độ K, thao tác tiện hơn 650D trong việc chụp. :)
  17. vinamilk181

vinamilk181 Mới đăng kí

còn ko quất hàng nikon D90 cũng ngon giá rẻ
  18. Nam BìmBjp

Nam BìmBjp Thành viên cấp 1

cho tớ xin cái Fb đi ạ :)
  19. Nam BìmBjp

Nam BìmBjp Thành viên cấp 1

Tại vì mình muốn xài màn hình lật để còn tiện việc quay phim nữa nên mới phân vân 2 con này, chứ nếu o cần màn hình lật tớ đã chọn 50d rồi :)
  20. giovotinh

giovotinh Mới đăng kí

60D nhé bác, e mới tậu e nó xong :)

Ủng hộ diễn đàn