Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Newbie] Làm thế nào để biết mình có năng lực trong lĩnh vực thiết kế đồ họa?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Mr ED, 10/5/16.

Lượt xem: 3,895

1. Mr ED Mới đăng kí

Chào mọi người :)
    Em năm nay lớp 12, sắp bước vào kì thi đại học và quan trọng hơn là bắt đầu chọn ngành nghề tương lai của mình.
    May mắn là ngay từ khi lớp 9 em đã được biết đến sự tồn tại của designer, những công việc cơ bản mà designer có thể làm và bắt đầu trở nên yêu thích cái ngành nghề này :) Nhưng ngặt nỗi là cho đến tận bây giờ, em chả có một chút kiến thức gì về pts, illustrator, hay các công cụ đồ họa khác :( đến cái cơ bản là cắt ghép ảnh em cũng chưa làm bao giờ chứ đừng nói đến những viêc khác ! CÒn về màu sắc thì em hoàn toàn mù tịt luôn ạ. Nếu hỏi em màu nào là tương phản hay màu cấp 1, cấp 2 ,... gì đấy thì em cũng không biết gì luôn !

Em định sau khi thi xong, sẽ đăng kí khóa học của fpt arena ( ngoài ra thì em cũng có chút hiểu biết về vẽ tay vì cũng đã có đi học vẽ nhưng chỉ học hình họa thôi ạ ) nhưng em vẫn thắc mắc một số điều ạ:
    + Làm thế nào để biết em có năng lực, khả năng trong ngành này ạ ? Hay khả năng sáng tạo, tư duy bằng hình ảnh? Thứ em có duy nhất bây giờ chỉ là yêu thích với ngành này thôi! Em cũng hơi sợ kiểu bỏ ra gần 70tr của bố mẹ, học xong mới biết mình chả có khả năng theo ngành này hay chả có đam mê làm gì cũng hỏng thì quan ngại lắm ạ. Tốn cả tiền bạc lẫn thời gian... :(
    + Việc em chả biết một chút gì liệu sẽ làm em chậm hơn mọi người khi theo học fpt-arena không ạ?
    Nếu cần cải thiện thì phải làm những gì đây ạ? Xin lỗi vì em hoàn toàn mù tịt...

Mong các anh chị đi trước giúp em với chứ em đang thực sự hoang mang quá :(
    Em cảm ơn nhiều ạ.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/5/16
  2. blackhat007

blackhat007 Mới đăng kí

Chuyện có khả năng hay không rất khó nói; chỉ biết khi bạn đã cố gắng rất nhiều rồi. Cứ đi học; cố gắng thật nhiều, FPTARENA dạy cũng căn bản đi lên thôi không có gì ghê gớm. Quan trọng là phải có cố gắng, lấy niềm yêu thích làm động lực phấn đấu.
    Nguyễn Duy BọMr ED thích bài viết này.
  3. krizalid251

krizalid251 Thành viên cấp 1

- Sợ tốn kém, sợ không có khả năng, sợ học xong rồi làm không được. OK. Chừng nào hết sợ rồi hãy làm designer. Giờ chú làm nhà báo là tốt nhất.
    - Còn nếu muốn hết sợ. OK. Cháy hết mình với đam mê. Sợ quá tốn kém tiền cha mẹ thì đi làm thêm. Thấy mình vẽ chưa OK thì luyện tập, muốn biết thêm kiến thức thì google search.
    - Polygon học phí cũng OK lắm.
    Nguyễn Duy BọMr ED thích bài viết này.
  4. banhmikemsua

banhmikemsua Thành viên cấp 1

Em cứ học luyện thi trong tầm từ 3-5 tháng ngay từ bây giờ ở các trung tâm dạy vẽ thử nhé, những người thầy/cô dạy em sẽ đánh giá khả năng và đưa ra lời khuyên tốt nhất cho em, không nói đến chuyện ngành design có những gì và phải học cái gì, đầu vào của em là khả năng vẽ tay cơ bản, em nên làm tốt cái đó trước, rồi nếu thấy mình có thể tiếp tục được thì quyết định sau cũng chưa muộn. Theo chị thì ngành thiết kế nó cạnh tranh đó nhưng cơ hội việc làm thì cũng rất nhiều, nếu em theo học được và tự tin vào bản thân mình thì không có chuyện tốn tiền học của ba mẹ đâu. Chúc em sớm có quyết định của mình!
    Mr ED thích bài viết này
  5. Mr ED

Mr ED Mới đăng kí

banhmikemsua ý chị là các trung tâm dạy vẽ ôn khối H-V các kiểu ấy ạ?
    Nếu vậy thì em cũng ôn rồi ạ, nhưng mới nghỉ gần đây thôi, thầy cũng bảo là em có khả năng nhưng không phải kiểu có năng khiếu ạ
  6. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

Hồi cấp 3 mình chả biết gì về design, mà giờ vẫn làm việc được đấy, cứ mạnh dạn lên bạn.

klq nhưng có người hát "cứ sai đi rồi cuộc đời ăn c*t ", gặp thể loại bàn lùi mà tâm không vững thì việc gì cũng không làm được.
    Mr ED thích bài viết này
  7. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

Dạo này nhiều seeder cho fpt arena nhỉ @@ mình cực ghét nói thẳng luôn, làm với 1 team 4 bạn fpt mà làm đéo bao giờ đúng workflow thích gì là làm, cuối cùng là mình bị manager chưởi, mẹ nhắc nhở bao nhiều lần mà mấy bạn cứ thích đi tắt đón đầu làm nhanh vẽ đẹp mà đéo ăn nhập gì cả.
    Mr EDlylymeow thích bài viết này.
  8. Mr ED

Mr ED Mới đăng kí

Vậy giờ em nên bắt đầu học từ đâu ạ? Photoshop ạ?
  9. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

Thiết kế có nhiều mảng nhỏ bên trong, tùy bạn. Bạn thích làm gì nhất, vẽ manga, thiết kế website, banner...
    Học Photoshop trước theo mình là rất ok đấy bạn :like:
    Mr ED thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn