Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Newbie xin tư vấn chọn mua wacom cho nhu cầu vẽ phác thảo và vẽ game

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Bayonetta, 23/2/15.

Lượt xem: 12,392

1. Bayonetta Mới đăng kí

Chào Các bạn , mình hiện đang là sv năm 4 trường mỹ thuật công nghiệp hn.Nay mình có nhu cầu muốn mua 1 em Wacom để tiện cho việc sử dụng cũng như nhu cầu vẽ về game ( mình chưa dùng wacom bao giờ ).
    Mình có xem qua thì thấy hiện có 3 loại là Bamboo , Intous và Cintiq . Cá nhân mình rất thích con Cintiq 13hd vì tích hợp luôn màn hình trên wacom nên rất tiện nhưng giá thành lại vênh so với 2 loại kia quá nhiều.
    Mình muốn các bạn tư vấn cho mình 1 con wacom dùng tốt.Mình có khoảng trên dưới 5tr. Nếu thực sự cần có thể ~10tr. Cảm ơn các bạn

...
  2. SanJi

SanJi Thành viên cấp 2

Intuos :like:
  3. imsnail

imsnail Thành viên cấp 1

wacomvietnam.com Từ 1Tr đến 10Tr :3
  4. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Nếu bạn nghĩ chưa chắc là sẽ sử dụng lâu dài thì mua Wacom Intous 3 Small là ổn, bền, xài khá mượt, giá rẻ, cỡ 2tr

Còn nếu xác định xài lâu dài, không mua đi bán lại hay upgrade thì mua luôn Intous Pro Medium đi bạn. Giá thị trường cỡ 7tr6. Mình cũng sắp múc em đó hí hí
  5. skylla25

Bên lề tí: nếu bạn chưa xài wacom bao giờ thì mượn bạn bè xài thử đi, đừng mua cái mắc tiền vội. Trừ khi nghề nghiệp tương lai của bạn buộc phải xài lâu dài. Tại nhiều người mua intous pro hay là intous 4-5 gì đó, về vẽ 2-3 tháng xong không có thời gian nên phải quăng vô góc không xài, rồi sau đó bán lại.. cũng hơi uổng ..
  6. Bayonetta

Bayonetta Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn , vậy các bạn cho mình hỏi thêm dòng Intuos thường và Intuos Pro có gì khác nhau vậy. Medium dòng Intous thì tầm 5tr5 còn dòng Pro thì khoảng 7tr5 ?
  7. skylla25

Intuos 4 và 5 thì dùng dây, nếu muốn wireless thì phải mua thêm bộ wireless khoảng 1tr. còn Pro thì tích hợp luôn wireless trong máy. Gọn nhẹ hơn.
    Nút Express Key - phím tắt, thì Intuos Pro thiết kế nút nổi lên nên dễ bấm hơn (hình trên là 5, hình dưới là Pro)

8. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Bạn dùng laptop hay desktop? Màn hình bao nhiêu inch?
    Bạn vẽ tay bao giờ chưa? Khi vẽ bạn dùng ngón tay (vẽ như viết), cổ tay hay cả cánh tay?
  9. Bayonetta

Bayonetta Mới đăng kí

Mình Có cả Lap và cả PC.Màn pc 19inch còn lap thì 14inch. Mình học mỹ thuật nên vẽ tay nhiều ^^.Tùy vào việc mình vẽ gì mà mình dùng tay như nào , ví dụ nếu vẽ phác thảo hay vẽ rộng thì mình dùng nhiều phần cổ tay và cánh tay còn nếu vẽ chi tiết thì mình chỉ dùng ngón tay.Thường thì mình kết hợp toàn bộ
  10. Bayonetta

Bayonetta Mới đăng kí

Cảm ơn bạn Skylla nhé
  11. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Vậy bạn nên mua intuos kích thước L hoặc ít nhất cũng phải M, size S hầu như chỉ sử dụng được cổ tay là hết cỡ, dùng liên tục rất mỏi tay. Nếu bạn vẽ cả ở desk lẫn lap thì mua size M là hợp lý, vẽ ở desk thôi thì L hoặc XL càng tốt.
    Intuos Pro, Ituos5/4/3 gì cũng được bạn chọn tuỳ túi tiền thôi :))
    Bayonetta thích bài viết này
  12. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Bỏ phiếu Intuos Pro Medium.
    Bổ sung thêm thông tin:
    Hiện tại thì wacom có 3 dòng bảng vẽ chính: Intuos, Intuos Pro, Cintiq
    - Intuos: được nâng cấp lên từ dòng bamboo, giữ nguyên lực nhấn là 1024 nhưng thiết kế thời trang hơn, dòng bamboo cũ sẽ không sản xuất nữa.
    - Intuos Pro: Nâng cấp từ Intuos cũ (Intuos 5) giữ nguyên lực nhấn là 2048, cải tiến lại phím bấm và tích hợp sẵn bộ phát sử dụng không dây kèm theo
    - Cintiq: vẫn là Cintiq thôi, vẫn giá trên trời :|
    tuongduyhoaBayonetta thích bài viết này.
  13. Bayonetta

Bayonetta Mới đăng kí

Vậy theo các bạn mình nên mua dòng Intuos Large hay mua Intuos , Medium.Vì mình chỉ đủ tiền lấy 2 dòng này còn con Pro Large thì giá hơi cao
  14. skylla25

Theo mình thì bạn tìm mua Intous 3 medium là tốt nhất. Đừng mua cái dòng Intous mà đổi tên từ bamboo, xài chán lắm.
    Bayonetta thích bài viết này
  15. skylla25

tặng bạn cái hình chọn size của wacom mà mình lấy từ web này: http://cameratico.com/guides/how-to-choose-wacom-pen-tablet/

Bạn nên chọn size phù hợp, bảng vẽ nhỏ quá so với màn hình thì ko vẽ chi tiết tốt, mỏi cổ tay. Ngược lại to quá thì phải đi nét dài thường xuyên, cũng mệt.

16. skylla25

Cái dòng Intous 3/4/5/Pro - Size Large nếu bạn đủ tiền cũng ko nên mua vì xài với laptop 14 inches rất mệt @@
  17. Bayonetta

Bayonetta Mới đăng kí

Cảm ơn bạn , mình đang phân vân con Intuos4 Large (PTK-840) , liệu có đc ko ? .Mình dùng cả PC lẫn Laptop nên có thể luân chuyển cho nhau .Màn PC mình 19inch , mình có 1 ng bạn đang vẽ game nên cậu ấy tư vấn cho mình nên lấy mấy con Large
    Intuos 3 có loại large ko bạn ?
    tuongduyhoa thích bài viết này
  18. skylla25

Có đó bạn. Mà sợ hơi khó kiếm :-s Nếu intous4 Large mà bạn đủ tiền thì mua cũng dc. Tại mình thấy chất lượng intous3 cũng khá tuyệt rùi! Trong lớp mình có đứa xài, mình lấy quẹt thử thấy êm ơi là êm.

Mình mới mua con Intous Pro Medium hồi nãy nè. Chưa test thử nữa mà đã thấy nó bự bành ki >,<" Large thì chắc chỉ để 1 chỗ thôi chứ ko đem đi đâu được. Bạn cứ hình dung cái bảng vẽ mà bự hơn cả màn hình Lap thì quẹt nét hơi khó.
  19. skylla25

Túm lại nếu là mình thì thà mình xài Intous 3 SMALL Secondhand còn hơn xài con này mà hàng mới medium, rất là chán:

Wacom Intuos Pen & Touch Medium [CTH-680]
  20. Vô Danh Vô Thực (bị xóa)

Vô Danh Vô Thực (bị xóa) Thành viên cấp 2

mình đang xài intous 4 medium, mua cách nay 2 năm, giá lúc đó khoảng 8 triệu. xài đủ ngon, bỏ vừa balo ra tiệm cafe ngồi vẽ :D. Small thì vùng làm việc hơi nhỏ, đôi khi hơi gò bó ^^ Không nên mua dòng có touch vì hơi phí mà chả ích lợi gì mấy :D

Ủng hộ diễn đàn