Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nghịch ạ

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Mr_3ean, 19/8/13.

Lượt xem: 3,740

1. Mr.Hoai

Mr.Hoai Thành viên cấp 2

Mr_3ean bạn cho mình hỏi cách setup chụp nhiều tấm cùng 1 lúc (với mỗi tấm là thiếu sáng, đủ sáng, dư sáng) ntn ạ ? :D memu máy 40d của bác đi. :D
    Mr_3ean thích bài viết này
  2. Mr_3ean

Mr_3ean Thành viên cấp 1

cai' day' em khong bit ak. em de? sang M roi chup cac tam thua sang thieu sang va dung sang = vack. do sang ak. chu k chup nhieu tam cung 1 luc :D che' do. day hinh nhu len body 60D ms co ak.
    Mr.Hoai thích bài viết này
  3. Mr.Hoai

Mr.Hoai Thành viên cấp 2

Mr_3ean uhm. mình cũng nghĩ đến vấn đề đó, có điều mình thấy chiếc xe lửa. Z chiếc xe lữa trong #6 của bạn là đứng im hả ?
    :-/
  4. jimmy88

jimmy88 Mới đăng kí

Vĩnh Yên đây mà <3
  5. Viet Insipid

Viet Insipid Thành viên cấp 1

Em không nhận xét gì về HDR. vì em cũng ít đụng chạm đến thể loại này. nghịch cho biết thôi.
    Em chỉ xin góp ý với bác về #4 vs #5. Đó là ảnh bác chụp bị nghiêng một chút, một chút xíu thôi, về bên phải. Nếu nhìn qua sẽ thấy OK không vấn đề gì. Nhưng em tin rằng nếu nhìn kĩ nó sẽ tạo ra cảm giác hình bị đổ, và không chắc chắn, đặc biệt là hình ngôi nhà.
    Em mạn phép múa rìu qua mắt thợ vậy thôi :D
  6. Yans De Ratatosk

Yans De Ratatosk Thành viên cấp 2

HDR bá đạo =))]]]]]
  7. Viet Insipid

Viet Insipid Thành viên cấp 1

Mr.Hoai: xin thứ lỗi vì em xen ngang. Có vẻ bác đã hiểu đúng cách thức cơ bản để có 1 bức HDR. Đơn giản là chụp ở 3 hay 5 giá trị bù trừ sáng khác nhau. ví dụ -1 :0: +1, hay -2:-1 :0: +1+2. Sau đó dùng phần mềm mix các ảnh đã chụp với nhau thành ảnh HDR.
    Cách setup để chụp nhiều tấm ở các giá trị bù trừ sáng khác nhau là bác cứ tìm đến chỉ số AEB, chỉnh sao cho nó hiện 3 vạch ở 3 stop khác nhau => nó sẽ chụp lần lượt ở 3 stop đấy. Cách setup mỗi máy mỗi khác nên em không biết nói thế nào. đại khái là vậy :v =))
    Ở bức tàu hỏa, có thể bác ấy đã làm giả giá trị bù trừ sáng bằng các phần mềm. để tạo ra 2 ảnh thừa sáng và thiếu sáng. Sau đó mix lại như thường. Nhưng em tin rằng nó sẽ không hiệu quả bằng việc mình chụp 3 ảnh = máy ảnh.
    Còn nếu bác ấy chụp được tấm tàu hỏa đang chạy, thì chắc tàu đó phải chạy cực chậm và tốc độ chụp cực cao may ra mới ăn kịp 3 kiểu liên tiếp mà không xê dịch chút nào :v
    Xin lỗi bác vì em viết quá dài :v =))
    Mr.Hoai, Mr_3ean, —Giàng—A—Þáo—1 người khác thích bài viết này.
  8. Đen Không Đường

Đen Không Đường Thành viên cấp 1

:-bd
  9. đẹp mà...
  10. dongvu

dongvu Thành viên cấp 2

mình bị thích cái kiểu HDR này :)) mọi thứ nổi vần vũ lên trông rất ảo :v
  11. Mr_3ean

Mr_3ean Thành viên cấp 1