Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Người Nhật thật sự đánh giá thế nào về người Việt Nam?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 5/11/14.

Lượt xem: 33,470

1. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Vậy ý cậu là nghèo thì đc quyền ăn cắp và ăn chặn à :">
  2. Evra

Evra Mới đăng kí

Nghèo thì đuợc quyền ăn cắp và đuợc quyền biện minh?
    Chắc bố mẹ thầy cô không dạy Nghèo cho sạch Rách cho thơm Giấy rách phải giữ lấy lề rồi.

Klq nhưng nhớ fan thím tùng cũng sồn sồn bảo đạo đuợc cũng là giỏi :'( thói ăn cắp ăn trộm nặng quá
  3. thanhdatqp

thanhdatqp Thành viên cấp 2

Ở đây mình không biện minh gì cả cũng không có ý Nghèo thì được làm thế này thế kia
    Mình chỉ muốn nói rằng : Họ chỉ thể hiện bản tính nguyên thủy của con người đó là làm tất cả mọi thứ để thích nghi vs cuộc sống hiện tại.
    Những người công nhân ấy lỡ có gia cảnh đặc biệt thì sao ? Những người công nhân ấy lỡ như đang cần tiền trong time ngắn thì sao ?
    Mỗi người thường có một nỗi khổ riêng không thể nói đc thành lời
    Liệu các bạn có biết nhiều người cố tình phạm tội để được ăn cơm tù thay cho những ngày chịu đói chịu rét ? Những người bố có thể vì con mình mà cướp mà giật ? Những người mẹ vì những đứa con của mình mà bán thân để đổi lại lời dè bỉu của những đứa con ?
    Bạn nói Nghèo cho sạch rách cho thơm sao ? đó chỉ là lời nói suông mà thôi ? không có gì mặc thì lấy gì sạch ? không có gì để ăn thì lấy gì để "thơm"
    Cuộc sống luôn có nhưng nghiệt ngã riêng,cuộc sống sẽ không giống trong sách vở.đói cho sạch rách cho thơm chỉ là nhưng lời răn dạy.thực tế đến bước đường cùng họ sẽ "bần cùng sinh đạo tặc"
    >:P>:P>:P>:P>:P>:P
  4. hadongtung

hadongtung Mới đăng kí

thanhdatqp Mình nghĩ cách nhìn của bạn chưa chính xác rồi. Đừng đổ cho hoàn cảnh. Khi bị bắt vì tội đi làm cave, nhiều cô gái cũng nói do hoàn cảnh, nhưng ngoài xã hội nhiều người còn khốn khổ hơn họ cũng không đi làm cave.
    Người Nhật và Hàn sau thế chiến họ nghèo hơn mình rất nhiều. Nếu đổ cho hoàn cảnh thì người Nhật và người Hàn còn xấu hơn mình bây h nhiều.
    Về vấn đề này, mình nghĩ là do hệ lụy 1 thời bao cấp, tạo ra cơ chế vừa làm vừa ăn cắp, bớt xén, luồn lách... Nhiều khi ăn cả vào ý thức hệ người lớn. Trẻ con thì lại học người lớn, cứ thế làm hỏng xã hội.
    Trước kia người Việt cũng được cả thế giới yêu mến nhưng h cả thế giới nói người Việt xấu. Có nghĩa xuất phát điểm mình rất tốt, nhưng chúng ta đã tự làm xấu mình đi thôi. Có nhiều nguyên nhân, nếu phân tích hết thì cần cả một hội thảo :D nhưng mình nghĩ chuyện cũ đã qua ko bàn nữa, người Việt hiện tại nên tự thay đổi để trở nên tốt hơn.
  5. thanhdatqp

thanhdatqp Thành viên cấp 2

Nhật và Hàn tuy điểm xuất phát thấp hơn nước ta nhưng được các nước hộ trỡ nhiều hơn.được đầu tư nhiều hơn,tài nguyên nhiều hơn ? Người việt không phải k có chí tiến thủ nhưng đa phần người việt làm nông ? sự nghèo khó che lấp đi trí thông minh của họ :) các bạn cũng đừng xét nét những hành vi xấu của người việt mà che lấp đi các bạn tính tốt đẹp của chúng ta.Mình xin lấy luôn tình huống của chủ thớt nha : tuy họ bớt xét khai khống hóa đơn nhưng tại sao người nhật họ lại không cho người việt nghỉ việc,đơn giản họ chất phác ( thật thà thì mình k dám nói :D ) họ chăm chỉ,họ không có nhiều ý đồ xấu đối với sự nghiệp hay tính mạng người chủ :)
    p/s 1: Tuy đây k phải hội thảo gì nhưng thớt đã có bài này thì chúng ta nên nêu ra những quan điểm của mình thui.đây gọi la giao lưu học hỏi
    P/s2: Cái vấn đề về mại dâm ý.mình chỉ nêu ra làm 1 phần nhỏ của ví dụ " những ng mẹ vì đứa con của mình" ,mình đã nói rõ là "những người mẹ" chứ k phải toàn bộ những ng làm nghề mại dâm L-) có lẽ bạn đã hiệu sai ý của mình
    P/s cuối:như mình đã nói ở bình luận của mình đầu tiên.nên mình xin nhắc lại,mình chưa ra xã hội để sống,chưa ra xã hội để thử,mình chỉ đang ở trong vòng tay của bố mẹ,vẫn đang mài đũng quần ở ghế cấp 3 nên những gì mình nói ra chỉ là những điều mình thấy /:)/:) Mình đã nêu lên 1 ví dụ để mọi người dễ hình dung đó là : sinh viên---Gia đình ( nghèo) vs Công nhân ( xuất khẩu lao động) ----- Nước Việt Nam ( nước nghèo) | gia đình nghèo trợ cấp cho sinh viên xa nhà không đủ thì họ sẽ phải tự lực cánh sinh ( nhiều lúc mang bụng đói đi học ) với ước mơ học xong đại học đời mình sẽ #| đất nước nghèo trợ cấp công nhân nghèo k đủ ( gặp bọn tham ô bớt xén) thì họ sẽ phải tự kiếm ra những cách khác để kiếm tiền.tuy cách của họ trong mắt ng # là xấu nhưng vì 1 số trường hợp đặc biệt họ đành phải làm như vậy.Đâu phải ai cũng muốn mình xấu
    Bố mình thường nói 1 câu : "Làm người thì khó chứ làm chó thì dễ.mày muốn làm người tốt không phải lúc nào cũng sẽ làm được bởi cho dù mày cố gắng tới đâu thì chỉ cần 1 việc xấu thì cái cố gắng của mày cũng chỉ là kiếm củi 3 năm thiêu 1 giờ mà thôi,không phải ai cũng muốn làm người xấu nhưng k phải ai muốn thành người tốt cũng được,cho nên mày chỉ nên cố mà học sau này hãy theo đuổi ước mơ của mình.Sống là sống cho mình thì cần gì phải để ý trong mắt mọi người nhìn mày như thế nào "
  6. Dan Cooper

Dan Cooper Thành viên cấp 2

Dù sao nó cũng thuộc về nhận thức, lối sống.
    Không cần nói đến công nhân, mấy ông quan chức bây giờ lên là vơ, là vét ... có quan tâm gì đến lợi ích của nhân dân đâu ... Từ cái xã hội như vậy, người trên ăn lớn, người dưới ăn nhỏ, người khó ăn cái vụn vặt thì cũng khó mà đổ lỗi cho bản thân cho người công nhân ấy được, lỗi một phần cũng là do cái xã hội họ sinh ra.
  7. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

_ không cho nghỉ việc vì nếu cho nghỉ việc thì phải tuyển, mà tuyển được thì phải đào tạo lại ~> chi phí bỏ ra cao hơn :">. Việc ăn chặn ăn chiếc thì đã có phương pháp xử lý có lợi hơn rồi :">.

_ Bài này nói chung là chỉ nêu cái xấu để nhận xét thôi, thấy đúng thì nhận lỗi và sửa chữa.Việc biện hộ vì lẽ này lẽ kia là việc của anh , ... suy cho cùng người thiệt vẫn là anh thôi. Anh làm thế một ngày đẹp trời nào đó anh có hoàn lương thì cơ hội chấp nhận cũng ít hơn . Vì tôi đã thấy ấn tượng đầu tiên về anh rồi. :">:">
  8. nhmt221

nhmt221 Mới đăng kí

"Sống là sống cho mình thì cần gì phải để ý trong mắt mọi người nhìn mày như thế nào "
    Vậy là hiểu sv này sao rồi, đi xe bus chắc cần gì phải nhường ghế cho người lớn tuổi nhỉ, ngồi cho sướng, ai nói gì kệ họ. Ý thức của đại bộ phần người VN ở mức rất kém. Gì đâu lên xe bus, vé xe, bả kẹo cao su nhét đầy các kẹt cửa sổ, trong số đó vé sinh viên không ít. Đi đường thì ko ai nhường ai, ai cũng tỏ ra gấp để đi sớm hơn chưa dc 1 phút,từ Wave tàu cho tới Mer, trong khi nếu họ chịu nhường hơn 1 phút đó, sẽ ko có kẹt xe. Đừng nói Nhật Hàn nó phát triển là do thằng nào hỗ trợ, tinh thần dân tộc của người ta lớn cỡ nào biết ko, thiếu hiểu biết. Trong khi dân mình thì lúc nào cũng dìm hàng, gato lẫn nhau. Đừng đổ lỗi chế độ, thằng nào ca cẩm chế độ cocc, tham nhũng thì hay lắm, nhưng nhiều khi nó đc lên vị trí cao thì sợ ăn còn bạo hơn ấy. Ý thức của người Việt mình kém cỡ này thì xin lỗi chế độ nào cũng đừng có mơ dc như Nhật, Hàn.
  9. Nguyễn Danh Lợi

Nguyễn Danh Lợi Thành viên cấp 1

bài này có vẻ có như có từ hồi cái vụ hoàng sa thì phải :-?
  10. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Do tính cách cả thôi. Đừng đổ lỗi số phận. Không phải ai cũng trở thành Thánh được. Ns các nước khác khinh thường người Vietnam chỉ là mặt bằng chung thôi. Như bác Hồ ai dám chê. Tác phong nói lên con người. Dù là người nước nào, mình đàng hoàng thì không phải sợ gì nhé.
  11. zimmypro88

zimmypro88 Mới đăng kí

Các nước khác cũng vậy cả thôi, đâu chả có người tốt kẻ xấu
  12. monday1

monday1 Banned

Nghe cũng buồn thiệt đó, đừng vì cái lợi trước mắt mà quên đi cái lợi lớn hơn nhiều. Mình cũng là người đi làm nên cũng phải suy nghỉ cho thấu đáo
  13. Paul CuDiệu

Paul CuDiệu Thành viên cấp 1

rất thấm phải không các bạn
  14. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

Nhật thì cái gì cũng hay mà, mình thích đất nước nhật, và rất thích phim đại học của họ
  15. tancodien.com

tancodien.com Banned

Đồng chí nào biết tiếng Nhật viết một bài người Việt thực sự nghĩ gì về người Nhật đi nhỉ. Khuyến khích các đồng chí có thâm niên nghiên cứu j..v :D

Ủng hộ diễn đàn