Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Người Sa Pa không nghèo và cũng chẳng chết rét vì tuyết rơi

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 20/12/13.

Lượt xem: 8,104

1. Furin

Furin Thành viên cấp 3

Ô Sao lại có tuyết nhỉ
  2. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

chưa đi nên chưa thấy vì thế mà im lặng cho lành...chứ cmt này nọ cũng éo ra gì...bởi vì có biết éo gì đâu mà phát biểu :-w
    FurinFelix Lee thích bài viết này.
  3. cubin

cubin Thành viên cấp 1

"Cả cái nước Việt Nam được mỗi Sapa là có tuyết nên tuyết càng dày càng lâu thì lúc đó người dân mới hái ra tiền mấy bác ạ, không kể đây là điểm du lịch nổi tiếng quanh năm nữa...gì chứ kiếm tiền từ dịch vụ du lịch là không sợ đói" anh mình chuyên làm tour ngoài đó nói vậy đó
  4. Tadneit95

Tadneit95 Thành viên cấp 1

Hay. Ông nào cũng ra cái vẻ thương vs xót.
  5. vansaonguyen

vansaonguyen Thành viên cấp 1

Có thể bạn viết bài này bị mất tiền nhiều quá nên hơi bức xúc, thấy bài viết toàn nói đến việc bị mất tiền vì một thứ gì đó. Bạn có nghĩ vì sao những người ở đó lại làm như vậy không?, bạn nghĩ đến điều kiện về đời sống xã hội, trình độ của người dân ở đó chưa? Họ biết cách lợi dụng nhu cầu khám phá của khách du lịch để kiếm sống thì có sao, họ đâu có ăn cắp ăn trộm của người khác, cũng có thể bạn cho là giá cả chặt chém??, Thử hỏi ở nơi đâu mà những mặt hàng du lịch giá không cao so với bìn thường?? Bạn đã bao giờ phải mua một cuốn sách với giá 400k/50k giá trị thực chưa??
  6. Maya Cao

Maya Cao Thành viên cấp 2

Mềnh bảo vs bạn mềnh mà bọn nó ko tin, ng miền xuôi lên trên ấy có thể chết rét nhưng họ thì quen vs thời tiết ý rùi, chết sao đc. Cũng kiểu như trời lạnh giá, trên đg phố HN, ai đi ngoài đg trông cũng như con thú nhồi bông mà nhiều ng nc ngoài vẫn quần short áo phông dài tay mỏng đấy thui
    Nhìn bọn trẻ con trên miền núi cũng thích lắm :3 :3
  7. Maya Cao

8. debuchy

debuchy Thành viên cấp 2

Trên đấy trẻ con nó thích kẹo lắm .. :D .
  9. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

hôm qua có độc trên Afamily định cmt nhưng thôi :D, sang đây có thì cmt cái
    tác giác viết đã nói được nên những mặt đúng của nó , ko sai, nhưng thấy nó thiếu cái gì đó :-/
  10. huy1993

huy1993 Thành viên cấp 1

theo 1 phương diện nào đó bài viết có phần đúng. nhưng bạn chỉ sắm vai là người đi phượt không hòa vào cuộc sống của người dân vùng cao 1 thời gian thì bạn không thể nào biết đâu. mình đã đi tình nguyện rồi nên mình biết.
  11. myherooo

myherooo Thành viên cấp 2

Đâu phải tất cả mọi người ở đây đều làm du lịch dc đâu. Nghĩ ngay ở hà nội cũng vậy thui. Đừng đựa trên 1 cơ số thành phần mà chụp mũ cả 1 vùng thế. Thật tế thì ngay cả những điểm du lịch phát triển như sapa thì đại đa số ng dân vẫn trông vào nương ngô, nương sắn...Chưa kể những vùng núi cao nghèo hơn, người dân, trẻ con vẫn còn chật vật với cái rét. Thật sự là những con bò vẫn sẽ chết nếu trời quá lạnh!
  12. Maya Cao

Ko nói giàu nghèo, dưng thời tiết họ sợ nhất ko phải là tuyết mà là sương muối các bạn ợ, vì lạnh vs họ quen rồi, chỉ có sương muối là chết cây, chết vật nuôi thôi.
    Phong tục tập quán sống của hầu hết các vùng dân tộc trên núi khiến họ đáng nhẽ ko đói cũng thành đói, giàu thì vô cùng khó, nghèo thì vô cùng dễ nhưng nghèo đến mức chết đói thì ko phải do thời tiết, haiz
  13. Sun

Sun Mới đăng kí

:v đâu phải cả buôn làng người Sapa đều làm du lịch đâu :| @Đúng như anh Cú ăn đêm nói, đi sâu vào mới thấy người ở vùng sâu vùng xa khổ lắm, mình chưa có cơ hội lên sapa, nhưng cũng có cơ hội đi thực tập vẽ kí họa trên bản lác Mai châu, dân ở vùng du lịch thì công nhận họ kiếm tiền dễ thật, ko biết người dân Sapa thế nào chứ người dân tộc thái ở bản mình ở thì họ kiếm tiền ko khó, tuy nhiên họ rất mến khách, và chuyện chặt chém cũng ko nhiều đâu, khu du lịch mà bữa ăn của tụi mình 1 suất có 20k tới 25k ( bằng một suất cơm bình dân tại Hà Nội) đồ ăn và mọi thứ giá cả ko chênh lệch với Hà Nội là mấy trừ thuốc man trắng là 30k một bao ( vì họ nhập trên này với giá khá mắc) còn lại đồ lưu niệm, rồi mọi thứ khá rẻ, chụp ảnh thì thoải mái, mình còn đi vẽ xin vô vườn nhà người ta chụp hình tư liệu, ngồi vẽ thoải mái mà họ cũng quý lắm :D
    còn thuê xe đạp đi vào các vùng gần gần đó thôi thì dân trong đó họ còn lạc hậu, còn nghèo khổ lắm , bài viết này còn phiến diện lắm :)
  14. hiepkhachxua

hiepkhachxua Thành viên cấp 1

Nếu ai chưa đi nhiều thì đừng phán linh tinh.
    Nơi nào dễ kiếm tiền thì giá cả nơi đó cũng đắt đỏ.
    Mức sống vùng đó rất chênh lệch rõ rệt hơn dưới xuông nhiều, kẻ ăn ko hết ngườ làm ko ra.
  15. sanhangre

sanhangre Mới đăng kí

bồ hóng ...xã hội là vậy mà

Ủng hộ diễn đàn