Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Người Việt Nam có biết chọn nhạc để nghe không???

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Ngọc Thạch, 8/10/12.

Lượt xem: 6,802

1. Phạm Ngọc Thạch Administrator

Nguồn: Vietnamnet

...
  2. mark

mark Thành viên cấp 1

nói chung là bây giờ người ta nhìn nhiều hơn nghe
  3. CiaoFan

CiaoFan Thành viên cấp 1

nhìn nhiều hơn nghe cũng đâu có gì sai?
  4. bullet in your head

bullet in your head Mới đăng kí

nhạc là để nghe chứ ko phải để xem nhé
  5. pitlamgi

pitlamgi Banned

Giờ cái gì cũng thị trường hết [-(
  6. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Thế thì bạn có khả năng nhìn bằng tai và nghe bằng mắt à :))
    mark thích bài viết này
  7. mark

mark Thành viên cấp 1

vậy bây giờ là xem nhạc hả, cách đây khoảng 20 năm, hiếm lắm mới có ca sĩ làm MV nhạc. đa số là có Audio CD thôi. Đấy mới là âm nhạc thực sự. Bây giờ thì bài nào ko có MV thì đừng mong lên top ở mấy BXH Việt Nam nhé
  8. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Mình đa số toàn nghe nhạc trữ tình vs nhạc ngoại chứ nhạc trẻ Việt nghe nhanh chán lắm
  9. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Vừa đọc trên yahoo xong ;))
    Cả nghe nhạc = mắt nữa =))
  10. pitlamgi

pitlamgi Banned

Nhạc Trịnh mãi vẫn là sự lựa chọn hoàn hảo cho mọi thời đại .
  11. Le Xuan Tien

Le Xuan Tien Mới đăng kí

Điển hình giờ này lên bxh zing mp3 nghe được mấy bài là muốn tắt rồi. Trước có nghe mấy bài của Minh Vương, M4U nói chung, Thùy Chi,... mấy bài nghe ko biết chán
  12. CiaoFan

CiaoFan Thành viên cấp 1

bạn đọc kĩ câu nói của mình nhé
    mình nghĩ cái gì cũng có giá trị của nó, ko lẽ nào tự nhiên người ta thừa hơi ngồi sáng tạo ra những MV để cuốn hút khán giả? Các bạn cứ xem mấy MV làm ẩu ở VN rồi đánh đồng với những MV chất lượng. Còn về âm nhạc thực sự thì có nhiều quan điểm lắm, nó phụ thuộc vào quan điểm của từng cá nhân nên mình ko muốn tranh cãi về vấn đề này
  13. mark

mark Thành viên cấp 1

rõ ràng MV làm ra là để lôi cuốn khán giả chứ thừa hơi gì. vậy nên bài nào chất lượng thấp thì sẽ cần MV càng lung linh, sexy càng tốt, ko đúng sao. Bạn xem MV Eminem: Not afraid thì chỉ có 1 mình Eminem đứng đọc rap, Love the way you lie thì về bạo hành gia đình. Lượt view đứng trong top Youtube, nhưng ở VN có mấy người biết ?? Và bài này phản ánh 1 bộ phận giới trẻ VN chỉ thích mấy MV Kpop có mấy anh chị nhảy qua nhảy lại và cái đấy có thể gọi là bất kì thứ gì trừ âm nhạc
  14. CiaoFan

CiaoFan Thành viên cấp 1

khi đưa ra 1 vấn đề về việc nghe nhạc thì sẽ nhiều người sẽ nghĩ ngay về Kpop và sẽ xoay quanh chủ đề Kpop này. Mình ko ủng hộ Kpop cũng ko lên án nó, mỗi người có 1 sở thích, tùy hứng nghe, khi vui mình cũng có thể nghe Kpop, còn khi buồn thì mình nghe Metallica, Led Zeppelin, GnR... đơn giản đó là sở thích.
    Còn nói về sexy thì chắc bạn cũng biết nhạc UK-US sexy đến mức nào, điển hình như bài gì mới đây của Christina, hay Toxic của Britney, hay mấy bài của LMFAO...
    Còn nói về nội dung nhạc thì kể cả nhạc US-UK cũng nhiều bài vô nghĩa mà, đâu thể lấy 1 tượng đài như Eminem để đại diện cho cả US-UK, mà ngay cả Eminem cũng nhiều bài nội dung kích động, ma túy, thuốc phiện, chửi bới, liệu thế có thật là hay? Hoặc bạn có biết nhóm The Lonely Island ko, hầu hết lyric đều mang nội dung ko mấy hay ho hoặc như bài Whistle của Florida mình nghĩ lyric cũng có nghĩa bóng. Hoặc như Beatle có bài gì đó mình ko nhớ lắm là nếu lyric đọc ngc lại thì có nghĩa là ca ngợi quỷ Satan và đã bị cấm 1 thời gian tại 1 số nc, nhưng trc đó bài hát đó cũng khá đình đám và đc nhiều người thích.
    Vậy như nào là nội dung hay? Mình nghĩ tại VN nghe nhạc US-UK mà hiểu đc nội dung là gì thì ko có nhiều, có bắt đc từng lời từng chữ đâu, phần lớn là nghe âm điệu, phối nhạc, tiếng bass, tiếng guitar... hợp tai thì thấy hay, cũng như khi nghe Kpop, mình ko hiểu tiếng Hàn nên mình chỉ thấy lạ tai thì nghe, còn MV, ok, mình thấy bắt mắt nên cũng khoái, đơn giản thế thôi. Còn Kpop thật sự có nhiều vấn đề là từ thời các fan cuồng gần đây thôi, cái đó mình cũng ko ủng hộ.
    Mình chỉ có vài lời đó, mong mọi người hiểu và đánh giá khách quan nhìn theo nhiều khía cạnh khác nhau
  15. mark

mark Thành viên cấp 1

thì VN như bạn nói là ko có nhiều MV chất lượng, còn US UK nếu bạn để ý kĩ thì bản MP3 của 1 bài hát ra trước đó rất lâu (2,3 tháng chẳng hạn) nếu người nghe thích và có doanh thu cao thì ca sĩ sẽ tiếp tục làm MV để quảng bá rộng hơn=> nó nổi tiếng từ bản MP3, lấy vd bài whistle đi, bài đó nằm trong top mấy bảng xếp hạng cả tháng trước khi có MV, lên youtube thì thấy bản Audio của nó up trước MV cả tháng. Còn Eminem hát về cuộc sống, về quyết tâm của mình, cách đứng dậy khi vấp ngã,...Eminem ko thể đại diện cho US UK, nhưng xếp thứ 82 trong 100 nghệ sĩ vĩ đại nhất thế giới (lên google search " The Immortals top 100) và là 1 rapper thì nội dung như thế là bình thường, chỉ ko hợp vs thuần phong mĩ tục của người châu á nên bạn thấy thế. Britney thì vừa biết hát, vừa sáng tác, chỉ có những người chỉ thích coi MV nên nhìn MV của Britney rồi bảo chỉ có sexy, nhưng những người nghe nhạc chân chính thì sẽ thích nghe bản MP3 hơn và chỉ xem MV như 1 phần nhỏ của bài hát.Những bài US UK bạn nêu ở trên rõ là ko hay nên ko nổi đc, tất cả sẽ đc người nghe chọn lọc và bỏ qua. Beatles bạn thấy họ có làm MV nào ko ? mà vẫn trở thành hiện tượng toàn cầu cho đến bây giờ là nửa thế kỉ rồi vẫn còn người nghe nhạc Beatles, và đây là nói về nhu cầu xem chứ nói về độ vô nghĩa Lyric thì còn thua xa Kpop. Ở nước ngoài Lyric đc viết tự do, ko có chính phủ nào cấm, hay hay ko là do người nghe quyết định. Họ có thể chửi cả tổng thống, đem những người nổi tiếng làm trò cười, ai quan tâm ??? miễn là nó châm biếm đúng. Tất cả điều này cũng chỉ vì khác biệt văn hóa, mà so vs thế giới, văn hóa người châu Á (hay riêng VN nhỉ) đc gọi là lỗi thời rồi
    Còn Kpop thì bài hát nổi từ khi có MV cơ, bạn thử liệt kê các MV ko nhảy nhót hay làm trò mà đc nhiều người trên thế giới biết đến đi. Còn nội dung thì tình yêu chiếm 80%, rồi những bài tự sướng tự ca ngợi mình nữa. Bạn có bao giờ thấm thía hay rút ra đc chân lí nào từ những bài hát Kpop ko ??? Khi mình nghe nhạc US UK mình có thể hiểu trực tiếp và suy nghĩ về những điều bài hát muốn truyền đạt, còn xem Kpop thì cách duy nhất để biết bài hát nói gì là xem Vietsub, mà thế là cũng xem luôn MV => nhu cầu xem cao hơn. Cho mình hỏi nội dung bài Sorry Sorry, the boy, Sexy, free, single là gì ????? Như gần đây nhất là bài Gangnam Style, 1 bài hát châm biếm về 1 khu phố + 1 điệu nhảy ko thể kì lạ hơm ??? WTF is that ???
    1 điều đơn giản thôi, bạn lên Billboard hot 100 xem trong top 10 nó có bao nhiêu bài có MV là thấy thị hiếu của người VN so vs thế giới liền
  16. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Chaazzz,.sau nhiều lần mình cãi nhau ở các topic,.mình rút ra 1 quan điểm,.đó là nếu tranh luận với người ko cùng quan điểm của mình thì có tranh luận 60 năm cũng chưa chắc đã xong,.tốt nhất là em đi đường em,.tôi đi đường tôi,.chúng ta chia tay từ đây,.ko yêu đừng nói lời cay đắng :)
  17. CiaoFan

CiaoFan Thành viên cấp 1

Có vẻ như trong cuộc tranh cãi này mình ở bên Kpop còn bạn bên US-UK nhỉ :D mình nhắc lại mình ko ủng hộ cũng ko lên án Kpop ok?
    ok mình đồng ý với bạn về việc ở US UK thì mp3 có trc MV, còn ở Korea thì MV ra trc và nội dung của Kpop là vô nghĩa. US-UK cũng có những bài hát vô nghĩa cơ mà, điển hình như Bia-bơ (mình ghét thằng này nên mình ko muốn viết tên chính xác, sorry nếu ai là fan của Bia-bơ nhé), theo bạn thì bài hát nhiều lượt view nhất trên youtube của Bia-bơ có xứng đáng với vị trí đó ko?
    Nhưng mình ko đồng ý về việc bạn bảo là 1 rapper như thế là bình thường và nó ko phù hợp với phong tục văn hóa của VN nói riêng và châu Á nói chung. Bình thường hay ko và phù hợp hay ko đó là do có phù hợp với cá nhân người nghe hay ko, nếu mà mình nói là với Kpop những điệu nhảy, những nội dung vô nghĩa cũng là bình thường và nó ko phù hợp với bạn thì sao. Cũng đúng đúng ko? Thực ra đây là do quan điểm nghe nhạc của từng người, quan điểm này bị chi phối bởi lối sống, phong cách sống, của gia đình, của bạn bè... của cá nhân đó. Giả sử như mình nghe nhạc từ hồi Boyzone, BSB, The Moffatt, Linkin'... trên radio, còn giới trẻ ngày nay họ đâu biết đc những band đó, mình ko nên áp đặt quan điểm của cá nhân mình lên những người khác khi chưa hiểu về họ.
    Còn những bài hay những nhóm mình đề cập ở trên đều là những người nổi tiếng ở Mỹ, bên đó nghe nhiều, bạn ko biết đơn giản vì bạn ko quan tâm, hoặc ko phù hợp với bạn, cũng giống như trong lý thuyết về quảng cáo thôi, bạn ko phải là đối tượng khách hàng của họ.
    Cá nhân mình thấy độ giải trí của Kpop rất cao nên mình nghe, nhiều bài vui tai lạ mắt, vừa nghe nhạc vừa xem nhảy nhót, chả làm sao cả. Còn nghe để cảm thụ thì đầy band, ở VN cũng có, như Bức tường, Quái vật tí hon... US-UK thì có Metallica, GnR, Limp Bizkit, Norah Jones... Nghe ban đêm, nghe ban ngày, nghe sáng nghe, nghe tối. Nói chung là tùy từng mục đích nghe như thế nào và tùy từng thời điểm thì mình sẽ nghe thể loại đó.
    Và mình cũng chỉ có 1 thắc mắc là tại sao lại đi so sánh Kpop với US-UK, nó thật sự ko cân xứng mà các bạn cứ đem ra để so sánh. Cả về lịch sử âm nhạc lẫn tầm vóc nghệ thuật, mọi thứ đều ko cân xứng.
  18. mark

mark Thành viên cấp 1

mình ko nói về cá nhân bạn, đối tượng mình đề cập ở đây là những người VN "nhìn nhiều hơn nghe" ở trong bài viết, là kiểu đối tượng bạn đang bảo vệ. Công nhận là mình chẳng hợp vs thể loại đó cũng như ĐA SỐ những người nghe nhạc trên thế giới. Những nhóm nhạc trên họ vẫn ra bài hát, album đều đều. Nhưng sao giới trẻ VN ko biết ?? rõ ràng là do thị hiếu đang bị thay đổi, mình chắc sẽ có những người 10 năm nữa khi nhìn lại và thấy mình đã bỏ qua quá nhiều tiền bạc, công sức, thời gian cho một làn sóng Kpop vô nghĩa mà chỉ như 1 phong trào rồi sẽ dần lụi tàn. Nhưng mình chắc bạn ko thế vì bạn thuộc lớp người đi trước, còn biết chọn nhạc mà nghe, nhưng bạn đang bảo vệ và cổ vũ cho một kiểu hình thức giải trí mới là XEM NHẠC. Chẳng ai cấm điều đó nhưng làm ơn đừng gọi nó là ÂM NHẠC
  19. Đỗ Phan Anh

Đỗ Phan Anh Thành viên cấp 1

làm nhạc xong toàn bị download free thử hỏi ai dám đầu tư =))
  20. CiaoFan

CiaoFan Thành viên cấp 1

ok, hoàn toàn đồng ý với bạn về việc ko gọi đó là ÂM NHẠC, còn theo cá nhân mình thì hiện tại ở US-UK cũng ko có nhiều bài hát đc gọi là ÂM NHẠC theo cách nói của bạn, có thể cũng tại vì mình ít update hoặc cũng vì 1 lý do nào đó mình ko thấy hay nữa rồi, chủ yếu mình toàn nghe nhạc cũ. Bạn có thể suggest mình 1 vài bài đc ko?
    Vậy có lẽ giờ phải chia thành nhạc để nghe và nhạc để xem, mà chả biết gọi như nào là chuẩn nữa, nói chung mình cũng ko cổ vũ, mình chỉ theo xu thế

Ủng hộ diễn đàn