Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhiếp ảnh gia Lương Quang Trung (11-2013

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Nine Studio, 9/11/13.

Lượt xem: 23,710

1. Nine Studio

Nine Studio Thành viên cấp 1

Cái đó người ta gọi là Frame khuôn hình chứ ai gọi là góc ảnh (angle) là bán thân với headshot! Bảo cho biết ko cám ơn còn giãy nãy! (Nghe chém có vẻ bá đạo trả lời thử là có bao nhiêu khuôn hình cho mình học hỏi với!)
    Ohm hình Cốm chụp đẹp hơn đó đi kiếm tiền đi ha! Chúc may mắn.
    Kỹ thuật nhiếp ảnh tựu chung chỉ có đo sáng (Exposure) và bố cục (khung hình (Frame) và (Angle) góc máy). Nên thấy nó giống nhau là bình thường thôi! Mình trình bày theo cách đơn giản nhất để người mới cầm máy có thể thực hành chụp được và tập dần cách chụp! Copy thì cũng đúng thôi vì mình cũng đi học mà nên ít nhiều copy thầy mình!
    Nhiếp ảnh gia theo mình là phải sống bằng nghề ảnh dĩ nhiên rồi, có bằng cấp và quan trọng hơn là có công trình nhiếp ảnh có giá trị về mặt tư liệu, học thuật! Kinh tế khó khăn ko có người tài trợ chứ ko mình in sách ảnh rồi! Nếu bạn nào ở Hà Nội qua Studio ở 59 Tràng Thi mình có công trình tư liệu ảnh 10 năm hoạt động của Phật Giáo Việt Nam do mình chụp xem qua cho biết! Giá trị công trình ảnh nó lớn hơn hẳn so với mấy cái ảnh chỉ dùng 1 lần! Ảnh lên bìa báo đẹp thì đẹp nhưng bạc bẽo lắm có gì đâu, mai là có báo mới có ai nhớ báo cũ đâu! Trước cũng mê lắm! Mình từng chụp cho Bình Minh lúc đó còn ngố lắm, Thu Minh, Minh thuận nữa, ... Lúc đó lâu lắm rồi chắc khoảng 2004! Thấy tốn nhiều chất xám, mệt mỏi mà thu nhập cũng bạc bẽo quá nên làm vài vụ rồi thôi! Các bạn nên biết rằng truyền thông là 0 đồng, nên việc tiền ít hay ko có tiền là bình thường, chỉ có danh thôi!
    Một bức ảnh đẹp beauty đẹp cần sự phối hợp của Nhiếp ảnh gia (lấy sáng tốt, góc máy chuẩn, khung hình đúng) + Mẫu đẹp, biểu cảm tốt, pose chuẩn + Phục trang và trang điểm +Stylist. Nên các cậu nào chém mạnh thì thường là ko có nghề ko biết đánh giá!
    Hoàng Long Nikonhth02x1 thích bài viết này.
  2. ndhuy

ndhuy Thành viên cấp 2

Chẳng biết tự tin về cái gì ... từ model -> make up -> pose đều fail ... Hình này mình chụp = Sony CyberShot DSC-W80 Digicam 7.2 MP mà thấy còn đẹp hơn bạn ...

3. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mình xin lỗi bạn thớt chứ bạn có xem kỹ ảnh mình quote lại chưa??? Bạn nhìn kỹ cái nhụy hoa của nó chưa!
    Còn câu này của bạn
    Nghệ thuật sinh ra là để phục vụ quần chúng! Xấu hay đẹp sẽ do số đông đánh giá! Giống như 1 anh chàng họa sĩ mở 1 cái triển lãm nọ rồi mời mọi người vào xem. Có 1 ông chê 1 cái bức tranh anh ta vẽ. A ta liền nói "Ngon vẽ được như tui đi rùi hãy chê tranh tui vẽ" lol =))
    P/s: Họa sĩ là người vẽ tranh nhưng ko phải cứ ai vẽ tranh thì được gọi là họa sĩ đâu!
    namura502NightF4 thích bài viết này.
  4. Thuong Koi

Thuong Koi Thành viên cấp 2

Bác đã hỏi thì em xin giải thích như dưới đây ạ

Và còn 1 cái nữa là ảnh này em ko hiểu vì sao bác lại coi là macro,vì ảnh này ko nêu được chủ thể,hoặc chủ thể mập mờ vô nghĩa.Nếu như ở mép cánh hoa có vài giọt sương,bác focus vào đó thì còn hiểu được.Ở ảnh này cánh hoa chẳng có điểm nhấn gì,thì nếu chụp macro sẽ focus vào nhị hoa.hơn nữa ảnh này thiếu độ tương phản và thiếu sắc nét.Theo suy đoán là do dùng 1 lens fix có độ mở lớn,đẩy về khẩu lớn nhất,nghiêng góc máy để chụp được DOF mỏng,có thể là f 1.8 hoặc 1.4.
    Ở lens macro thì khẩu nhỏ nhất chỉ là 2.8 để đảm bảo độ sắc nét của hình ảnh,còn lại là do cấu tạo sắp xếp hệ thống thấu kính quang học trong máy sẽ tạo hiệu ứng xóa phông và phóng đại hình ảnh.
    chắc chò bác giải thích giùm
    Nine Studio thích bài viết này
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Cốm đã có người nhắc là nói gì thì nói chậm, suy nghĩ kĩ và nói cho chắc là mình đúng rồi mà vẫn cứ vội vàng chém lung tung :)) lấy đâu ra góc ảnh bán thân và headshot :)) cái này là kiến thức ko phải đẹp xấu nên Nine Studio nói chuẩn luôn.
    Nine Studio cái ảnh bông hoa thường gọi là closeup thì chuẩn hơn, macro thì thường độ phóng đại lớn hơn chứ ko liên quan đến việc nêu được chủ thể hay ko, cái này là vấn đề khác :D
    Pamb00, quocnc, maianhtu1642 người khác thích bài viết này.
  6. Nguyễn Tất Thắng

Vấn đề là tại sao nhụy hoa nằm trong vùng rõ mà nó lại bị mờ :D
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

8. namura502

namura502 Thành viên cấp 2

DOF mỏng do khẩu mở lớn hay tiêu cự quá lớn. focus sai nữa thì cái nhụy nó out là fai rồi. người chụp hình có kinh nghiệm sẽ biết điều này. bài viết của chủ thớt trình bày như Newbie vậy!
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Nguyễn Tất Thắng cái này tưởng tượng 3D thì dễ hơn, DOF mỏng nên vùng không gian lấy nét khá mỏng, hoa chụp chéo nên bạn tưởng tưởng cái vùng không gian như một cái hộp chữ nhật mỏng dẹt nó cắt chéo qua bông hoa và không cắt vào nhụy hoa, phần nhụy hoa nằm sau bên trong nên nó nằm dưới DOF
  10. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Hí hí, nhiếp ảnh gia ko lấy "bằng" ra nói chuyện :">
    Kĩ thuật, lý thuyết tốt cũng chỉ đủ để làm giáo viên :-"
    Chụp ảnh cho người nổi tiếng chưa hẳn đã là chụp đẹp :-"
    maianhtu164hth02x1 thích bài viết này.
  11. kimanageer

kimanageer Thành viên cấp 1

Bác tự tin mình là nhiếp ảnh gia thì em không có ý kiến về vấn đề này.
    Còn ý kiến của em là những tấm ảnh của bác post lên đây không có gì đặc sắc cả .
    Nine Studio thích bài viết này
  12. xuangiang1011

Thiên Ma Cái đó là out of focus, ko phải soft focus vì trong ảnh vẫn có điểm nét :)
    Thiên Ma thích bài viết này
  13. Nguyễn Tất Thắng

Chả nhẽ đầu nhụy hoa ngắn vậy! Đầu nhụy cũng không tới được vùng nét à :(
  14. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Nguyễn Tất Thắng trông thế thôi nhg do dof mỏng và nhụy hoa nó ko dài lắm đâu nên nó ko cắt nhau, mình chụp cũng thỉnh thoảng bị thế này :D
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  15. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

hth02x1: =.= Sao cái bạn này thích lằng nhằng với mình thế nhở. "Góc ảnh thì toàn chụp bán thân với headshot" Ý mình ko nói đến góc bán thân hay góc headshot mà là cái góc nhìn của người chụp ảnh chỉ toàn chụp bán thân với headshot =.=
    Tâm Hà thích bài viết này
  16. Nine Studio

Thuong Koi Bạn trình bày tốt lắm! Ảnh này học viên chụp máy 550D lens fix 90 mm macro tamron. Mình góp ý ntn nha! Macro là kỹ thuật chụp và nó ít có nghệ thuật tức là nó chỉ phóng đại sự vật lên thôi! Chính vì lúc thường chúng ta ko nhìn đc sự vật nhỏ mà chi tiết như thế nên cảm thấy chủ thể nổi bật, rất thích mắt thôi, sự sáng tạo, tài năng của nhiếp ảnh là chụp người với phong cách ảnh báo chí Journalism!
    Đánh giá ảnh là macro hay ko phải xét các yếu tố sau: 1 sự vật to hơn cảm biến bao nhiêu? Hình ảnh vật thể đó tràn khung hình được bao nhiêu? như 550D cảm biên là 22,3X14,9 mm = 1/2 con tem hoa này cũng nhỏ thôi cỡ bằng 2 ngón tay. Án chừng khung hình này chừng 2 con tem, chia tye lệ được 1:4 ảnh này gọi là macro 1:4 hơi kém so với các lens siêu macro thấy con ruồi. Nếu có tiền đầu tư lens siêu macro thì mới chụp siêu cận cảnh thấy con ruồi hay là thấy giọt nước mà tràn khung hình được.
    Chụp ảnh này người chụp đã setup lens về Macro, tắt AF, xoay vòng nét về điểm cực cận 0,28 m cái hoa lúc này gần như sát vào lens lun và lấy nét bằng cách tiến tới lui thấy nét trong khung hình thì mới chụp! Ảnh hoa này ko đẹp hoàn hảo lắm nhưng ít nhất nó cũng có chủ thể vừa sáng trên nền hậu cảnh tối, ko bị rối mắt, người chụp đã biết tạo nên sự tương phản trong 1 tình huống chụp ánh sáng rất bình thường!
    *Nếu các bạn dùng lens tele dài chụp cận lại thì gọi là Closeup (là một cỡ cảnh khung hình Frame)!
    [​IMG]Cảm ơn bạn xuangiang1011 mình chưa bao giờ bảo là mình chụp đẹp nhé!
  17. djeucay

djeucay Thành viên cấp 1

Các bác cho e hỏi ngu thế tiêu chuẩn để trở thành 1 "nhiếp ảnh gia" là gì ạ? Và tiêu chuẩn ấy thì có bao gồm cả chuyên môn xử lý hậu kỳ để đánh giá không? :-/
  18. xuangiang1011

sự sáng tạo, tài năng của nhiếp ảnh là chụp người với phong cách ảnh báo chí Journalism!

Hihi, đoạn này thì bạn hoàn toàn sai rồi :">
  19. Nine Studio

Cốm Nếu thể hiện tư thế của nhân vật thì dùng cỡ cảnh toàn, nếu thể hiện cái hồn nhân vật thì cận, nếu thể hiện hoạt động của tay có biểu cảm mặt của nhân vật thì bán thân. Có 9 cỡ cảnh khác nhau!
    * Chúng ta cãi nhau vì lỗi ngôn ngữ (cái này trách các tiến sĩ ngôn ngữ nước nhà quá bận bịu nên ko có chấn chỉnh), giống như tiếng anh có Cyan, Blue, Green còn chúng ta gọi 3 cái đó là xanh rồi thêm hậu tố là xanh da trời (mỗi người có màu da trời khác nhau), xanh đọt chuối, xanh két, xanh tùm lum!
    Gửi các bạn giáo trình mình viết phục vụ giảng dạy NACB bên trong có minh họa rõ về cỡ cảnh và các kiến thức nhiếp ảnh căn bản cần thiết khác các bạn đọc chơi mua vui cũng đc 1 vài trống canh!
  20. Thuong Koi

Thuong Koi Thành viên cấp 2

:)
    Thật tiếc khi bạn coi Macro chỉ là 1 kỹ thuật chụp và mang ít tính chất nghệ thuật
    ANW mỗi người 1 cách nhận định
    bong bong mua he, banhxeozz, Thanatos CK6 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn