Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(Nhờ vả) đánh giá giùm name card!

Chủ đề thuộc danh mục 'Corel Draw' được đăng bởi Mr.Deimos, 21/5/14.

Lượt xem: 7,864

1. bandbu

bandbu Thành viên cấp 2

Không phải là không nên dùng gradient, mà ở đây cái màu gradient của bác nó sến quá thôi, giống như mọi người nói về cái #1, nói bác đừng buồn, chứ không chấp nhận được. Nhưng #17 thì khá rồi đấy, có điều bác tính in #17 lên mica à @@. Lên mica em khuyên bác dùng 1 màu cơ bản thôi, ít chi tiết or chi tiết mảng khối đơn giản, font chữ không chân... thì sẽ ấn tượng hơn
  2. Thiên Trí

Thiên Trí Thành viên cấp 2

Nếu làm trên name card trong suốt thì mình có ý này: 1 bên thì bạn in mỗi cái logo của công ty trên nền trong suốt xung quanh cứ để trống đừng cho màu nền gì cả, bên còn lại bạn đổ màu nền là màu của logo, xong điền thông tin name card riêng với cái logo cty thu nhỏ đặt ở góc trái trên cùng của card thì bạn đục lỗ cái nền màu xanh trong phần logo, chỉ giữ lại phần chi tiết nhìn sẽ thích hơn. :D
  3. Mr.Deimos

Mr.Deimos Thành viên cấp 1

^^ mình dùng corel X7
    #21: mình cũng thấy sến mà chẳng thấy giống cái màu mình vẽ. nhìn lại thì là do hệ màu xuất ra k đúng. vì tính đưa in thử nên để hệ màu CYMK mà đưa lên web cũng CYMK nên nó khác kinh lun!
  4. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Không liên quan nhưng anh em có biết chỗ nào in thẻ nhựa không cho em xin cái số điện thoại. Gia rẻ rẻ tý nhé. Thanks
    Wu Kong thích bài viết này
  5. Mr.Deimos

Giờ mới là màu đúng của nó trên hệ RBG này. Cái #1 hệ màu CYMK nhìn tởm thật
  6. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Nếu mới tập thì nên dùng X3 chứ đừng vội xài X7. Bác đừng bảo là lúc design thì bằng RGB rồi xuất ảnh thì lại là CMYK nha
  7. Duyhunghp

Duyhunghp Thành viên cấp 2

Trông cái card sau của bạn đỡ hơn trước rồi đó. Nhưng màu gradient vẫn có vấn đề " Ở mặt trước". Mình cũng có xíu kinh nghiệm về card nên mạn phép góp ý cho bạn chút nhé.
    - Thiết kế card cũng như thời trang, nó có xu hướng và mình tìm hiểu trước một chút thì sẽ đỡ bị vênh xu hướng hơn. Và hiện tại xu hướng card giờ tương đối đơn giản dựa vào màu sắc chính của logo và text thôi.
    - Lý do một công ty nhỏ hạn chế sử dụng màu gradient cho card của mình đó là vì thường trên thị trường có 2 loại in là in offset và in phun thường, in offset thì màu sắc thoải mái và chi tiết cũng rất sắc nét, nhưng phải in số lượng nhiều 1 lúc, kiểu in thứ 2 thì nhanh và số lượng không cần nhiều, các công ty nhỏ hay in nhưng chất lượng thì khá chán, nếu dùng nhiều màu hoặc gradient có thể bị nhòe và khó nhìn, nên để dung hòa người ta thiết kế khá đơn giản, màu đơn thì 2 loại in cho kết quả ngang nhau.
    - Muốn chuyển hệ màu CMYK sang RGB thì còn phải dựa vào phần mềm bạn đang dùng.
    + Nếu dùng Corel: thì khi xuất ảnh Ctrl + E và chọn vị trí lưu rồi, trong phần setting của cửa sổ Export có phần color mode, bạn chuyển sang hệ RGB là ok.
    + Nếu dùng Ai: Thì cũng tương tự, trong phần color model chuyển sang RGB là ok.
    + Còn nếu không tìm thấy hoặc dùng 1 phần mềm khác, bạn có thể chuyển hệ màu bằng phần mềm trung gian là PTS cũng được. Bạn mở ảnh cần chuyển sau đó vào thanh cột Image/mode/ rgb color là ok.

Chúc thành công!
  8. Mr.Deimos

#26: hệ màu CYMK tất. kể cả lúc design lẫn lúc xuất ảnh vẫn là CYMK :v
  9. Mr.Deimos

#27: ban đầu mình chỉ có cái logo nên lấy theo màu chủ đạo của nó là màu xanh. các màu sắc trong name card đều theo logo hết. Bạn nói rõ hơn vấn đề về gradient mặt trước được k? mình chuyển qua chọn cái #25 rồi nhưng vẫn mún nghe
  10. vantruong

vantruong Thành viên cấp 1

mình có ý này bạn xem thử nha
  11. Mr.Deimos

@-)cái logo DNICT của mình đâu mất rồi, name card mà thế có rắc rối quá k bạn?
  12. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

Điều đầu tiên mình có thể nói đến #25 thì các anh chị em đã giúp được bạn đến mức tác phẩm "dùng được" (ít nhất ở Việt Nam như vậy là chấp nhận được). Nhưng có lẽ sẽ là không thừa nếu chúng ta muốn ra những đứa con tinh thần thực sự tuyệt vời hơn, thực sự chiếm trọn được cảm tình, thu hút toàn bộ ánh nhìn, hoặc ít nhất cũng để người ta ghi nhớ trong đầu : kẻ thiết kế không hề là một tay xoàng. Muốn vậy thì nhận "gạch đá" nhe :)
    1 Những điều còn chưa ổn:
    1.1. Thiết kế đạt mức cơ bản nhưng vẫn là mẫu cũ và không hợp thời. Hai đường curver sóng đôi ở mặt trước thực sự là quá quen thuộc rồi.
    1.2. Phần chữ vẫn còn bị "kéo dài" một cách bất hợp lý (phần mặt trước đó)
    1.3. Những kí tự màu đỏ có chất lượng màu kì quoái, sạn sạn giống như bị tô màu dầu vậy đó.( cái này không biết file gốc có thế không, nhưng nhìn ở đây là thế)

2 Những điều cần vươn tới (có thể tác phẩm này thì chưa nhưng bạn nên chú ý cho những gì sắp tới)
    2.1: Cập nhật tư duy về xu hướng mới trong thiết kế như phẳng hơn, bloder hợp lý, thay đổi layout và kích cỡ chữ...Đặc biệt một khái niệm mà bạn cần có ngay và luôn là typogrphy. Thế kỉ này có lẽ Arial và TNRM sắp thành quá khứ rồi. Việc dùng font của bạn quá tẻ và thực sự cần nhiều thời gian đầu tư hơn cho kĩ thuật này. Không hẳn là thiết kế riêng một font nhưng mà chọn gì đó mới mẻ vẫn hơn (nếu có cơ hội)
    2.3 Kĩ thuật phối màu cũng là vấn đề muôn thủa. Màu cơ bản quá nhiều sẽ làm cảm xúc cũ kĩ bao trùm tác phẩm. Kể cả đó là màu của yêu cầu, nhưng họ không yêu cầu tone chính xác thì bạn có quyền tăng giảm sắc độ giúp cải thiện phần nhìn. (điều này có thể là lỗ chuyển đổi hệ màu bạn đang gặp phải). Nên mạnh dạn hơn nữa, phá cách mà hợp lý luôn là điều tiên quyết của sáng tạo.

Mình vẫn nên nhắc lại là tác phẩm sô #25 là ổn rồi còn lại thì hãy tiếp tục trau dồi để có thêm những tác phẩm mới đem ra cho anh em lấy kinh nghiệm từ đó.
    p/s: Tác phẩm số #30 không tốt cho lắm thế nên đừng đi theo hướng đó.
  13. vantruong

vantruong Thành viên cấp 1

W15bV3I.jpg logo bị biến thể rồi :D mọi người có cho là rắc rối ko nhỉ?
  14. Mr.Deimos

#32: CẢM ƠN BẠN NHIỀU LẮM. CÁI LOGO MÀ MÌNH NHẬN ĐƯỢC NHÌN NÓ THẬT SỰ CŨ KỸ LÀM SAO ẤY. GIỐNG NHƯ CÓ 1 LỚP MỜ CHE LÊN TRÊN NÓ ( CHẮC DO MÌNH LẤY LOGO K ĐÚNG KỸ THUẬT NÊN K TỐT). MÌNH CŨNG NGHĨ TỚI 1 SỐ CÁCH MỚI NHƯNG MÀ KỸ THUẬT NON KÉM LÀM K RA GÌ NHÌN BUỒN CƯỜI QUÁ NÊN K DÁM POST. CÒN MẤY CÁI KIỂU CŨ NHƯ THẾ NÀY THÌ ĐƠN GIẢN QUÁ!
    VẤN ĐỀ MÌNH GẶP THẬT SỰ LÀ NHƯ BẠN NÓI: TYPOGRAPHY. THÊM 1 CÁI NỮA LÀ BỐ CỤC. 2 CÁI NÀY CÓ VẺ MÌNH YẾU CỰC KỲ NÊN CẦN PHẢI HỌC THÊM. CÁI PHẦN CHỮ K BIẾT LÀM SAO CHỨ MÌNH VẪN GIỮ NGUYÊN TỈ LỆ CỦA CHỮ ( K PHẢI FONT ARIAL MÀ LÀ UTM AVO)

#33: MÌNH CHỈ ĐƯỢC PHÉP THIẾT KẾ VỚI LOGO CŨ ĐÓ MÀ K ĐƯỢC PHÉP THAY ĐỔI LOGO NHƯ BẠN ĐÃ LÀM. CHỨ NẾU CÓ QUYỀN THÌ MÌNH LÀM LUÔN LOGO MỚI RỒI
  15. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Giúp bạn 1 kiểu bố cục. Kiểu này cũng khá truyền thống.
    Mình làm rất nhiều name card cho nhiều doanh nghiệp rồi. Càng đơn giản càng đẹp. Cái bạn cần khi cầm 1 cái name card chủ yếu là thông tin. Sau đó màu sắc và tín hiệu nhận diện trong branding phải được ưu tiên sử dụng hàng đầu.
    Về text mình sử dụng duy nhất 1 font "myriad pro". Font đó khá phù hợp và đẹp không thì bạn có thể sử dụng những font như hevletica, avo, arial, time... hoặc những font đơn giản sẽ ấn tượng hơn những font bạn dùng. Nói như bạn ý yếu về typo thì ít chơi typo đi. :D
    Chú ý lề cẩn thận vì nếu in ra lúc thành phẩm còn qua nhiều công đoạn mà lề ít quá thì không ổn?
    Còn gradient bạn sử dụng bạn nhìn thì có vẻ đẹp đấy nhưng in ra thì như ma ý :D
    Logo mình không vẽ lại vì mình chỉ làm chơi nên có 1 số cái không theo ý muốn được ví dụ mặt sau.
    tiendatbttMr.Deimos thích bài viết này.
  16. Mr.Deimos

:D cảm ơn bạn #35 nhé. đúng là có tay nghề có khác. thấy khác biệt hẳn
    Gia Kiệt thích bài viết này
  17. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

#30 #33 Nó giống thẻ ATM ngân hàng hơn là một cái namecard. Quá ít dữ liệu liên lạc được show ra.
    #34 Tớ vẫn không nghĩ font Avo nó lại cao và dài như thế, khoảng cách kí tự cũng thấy "sít", điều đó gây cản trở đôi chút cho việc đọc và ghi nhớ thông tin.
    #35 Cuối cùng thì đã có pro xuất hiện, tác phẩm khác hẳn về Layout - Bố cục cũng như phối màu. (chuẩn là không được phép đổ loang màu trong in ấn namecard)(vì thực tế hiệu ứng màu loang hiện không tác dụng nghệ thuật cho lắm). Giờ chỉ còn duy nhất một nhược điểm là cái logo chất lượng không ổn, độ sắc nét quá thấp.
    Mr.DeimosGia Kiệt thích bài viết này.
  18. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

Kinh nghiệm thiết kế name card của mình thì name card không nên đổ gradient. Bạn nên cập nhập xu hướng thiết kế mới cho sản phẩm của mình.
    Mình kị nhất là bóp font chữ, nhiều mẫu khách hàng yêu cầu thì vẫn bóp chứ sản phẩm tự design thì k bao giờ mình bóp cả.
    Bạn đừng để mấy cái gì thừa ra ví dụ như cái trông như xương cá ở tên chẳng hạn, không nên đè cái gì vào phần tên cả trông chán lắm :)
    Jos SkeletonMr.Deimos thích bài viết này.
  19. Mr.Deimos

:v thanks all! đã tiếp thu và mai mốt làm phiền hỏi tiếp:P
  20. Designthanh1

Designthanh1 Thành viên cấp 2

Gửi cho bạn một mẫu mình cũng làm tuy không đẹp nhưng dễ nhìn. Tốt nhất là sử dụng màu ít thì càng tốt. 2 màu là ổn rồi, nhiều màu quá sẽ làm cho người nhìn vào bị rối.

Ủng hộ diễn đàn