Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ các anh, chị tư vấn mua máy ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Libra Jour, 8/2/13.

Lượt xem: 3,883

1. Libra Jour Mới đăng kí

Tình hình là em muốn đang muốn mua máy để thoả mãn đam mê, tìm hiểu một thời gian-ngắn thì e đag ý định bạn canon 60d 18-55 tập tành trc đã, nhưng em vẫn phân vân nhiều lắm... cả với nikon nữa ạ..
    Em có khoảng 16~17tr
    Thích chụp con ng lao động, đường phố, cuộc sống xung quanh...
    Máy ảnh xài lâu thật lâu, gắn bó thật gắn bó... vì e chắc chỉ mua được 1 chiếc trong đời thôi... :|
    Mong các anh chị góp ý với ạ!
    Em cảm ơn!

...
    con gà ptstjljgj thích bài viết này.
  2. IceF

IceF Thành viên cấp 4

40D hoặc 550D ^^! 2 con này thỏa mãn những điều đó,60D thì hơi phí 1 tý ^^
    Libra Jour thích bài viết này
  3. Libra Jour

Libra Jour Mới đăng kí

sao lại phí ạ?
    Lens thì thế nào hả a?
  4. Doremon199393

Doremon199393 Thành viên cấp 1

nếu mua 1 lần, không đầu tư thêm thì chọn 650D
    Còn mua, sau này có tiền chơi thêm thì bạn chọn 60D
  5. Libra Jour

Libra Jour Mới đăng kí

Hix, mỗi người khuyên một hướng thật k biết p làm sao mà :((
  6. con gà pts

con gà pts Thành viên cấp 1

có điều kiện thì lên 60d + 1 fix 50 f1.8 mm đi bạn! :)
  7. swats_dragon

swats_dragon Thành viên cấp 1

mua điện thoại 1202 chụp đi bạn mua máy ảnh làm zì tốn tiền hihi=))
  8. Nhím xù

Nhím xù Thành viên cấp 2

mềnh có tiền mềnh chỉ thích Samsung Galaxy Camera tầm 12,5 củ thì phải. máy du lịch và thời trang là chủ yếu thôi :))
  9. Sát Thủ VietDesigner

Sát Thủ VietDesigner Thành viên cấp 2

vì bạn chỉ mua máy một lần trong đời (hoặc bây giờ bạn nghĩ như thế) bạn nên mua máy mới
    theo mình bạn nên mua 1 con canon 650D + kit 18-135 là đủ cho mọi nhu cầu cơ bản, nếu có tiền tý nữa thì mua thêm lens 50mm f1.8.
    nếu bạn thích nikon thì D90 + kit 18-105 VR là 1 sự lựa chọn rất tốt ( lens 50mm f1.8 thì bạn nên mua, vì sao thì bạn nên search 1 tý)
    chúc bạn vui với con đường ăn chơi đầy tốn kém này
    Libra JourBich Huyen thích bài viết này.
  10. HSP

HSP Thành viên cấp 4

17 đổ lại lấy 60d chỉ có 2ND thôi bác ợ và lens thì kit ra nếu thêm đc thì mua pancake 40 f2.8
  11. Wertfire

Wertfire Thành viên cấp 1

Thế thì em khuyên bác mua D90 + 35 1.8G. Rất phù hợp cho những người mới cầm máy và ống 35 khá đa dụng mà chất lượng lại tốt :3
  12. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Nếu bạn chỉ mua 1 lần thì rất không nên chơi 60D + kit 18-55, căn bản là cặp đôi này không tương xứng chút nào
    Với nhu cầu của bạn thì nên mua 1 máy + ống kính nhỏ gọn thôi, và nên mua 2nd để tiết kiệm hơn.
    - Với tầm tiền này mình khuyên mua nikon, lens giá rẻ của nikon ngon hơn hẳn canon
    - Trừ ra 1tr mua phụ kiện (thẻ nhớ, pin dự phòng, hộp chống ẩm,...) -> còn 16tr
    - Những lens nên nằm trong tầm ngắm: 35 1.8G, 18-55, 55-200 đều là những lens ngon bổ rẻ, 2 lens đầu là 2 lens tiêu cự thường, đa dụng, còn lens sau tele phục vụ nhu cầu bắn lén ;)), cá nhân mình vote 35 1.8G là lens duy nhất bạn nên mua, nó có thể đáp ứng được tất cả các nhu cầu mà bạn nêu trên, lại có khẩu lớn để chụp trong điều kiện ánh sáng yếu. ~ 4tr5 (hàng 2nd, còn mới) -> còn 11tr5
    - Mua 1 flash rời, nếu thích hàng hãng thì mình vote sb400 ngon bổ rẻ, có TTL, bạn có thể cân nhắc mấy em flash tàu cũng được, chẳng sao đâu :)). ~ 2tr5 (hàng 2nd, còn mới) => còn 9tr
    Ơ còn những 9tr à =))
    Vậy thì mua D3100 + kit 18-55 luôn đi (2nd, còn mới) =))
    Nếu muốn chụp phong cảnh phơi sáng thì mua thêm tripod và dây bấm, không hề đắt :D
    Xong phần thiết bị nhé :D
    Còn cách chụp: Lens 18-55 chỉ hữu dụng hơn 35 1.8G khi bạn muốn chụp wide thôi, còn bình thường chỉ cần cắm chết 35 1.8G vào body là có thể lang thang khắp phố phường, cách chụp thì cố gắng tiếp cận đối tượng càng gần càng tốt, tạch, xong :D
    Lưu ý chụp ảnh đời thường thì chẳng ai dùng flash cả, nhưng mình vẫn khuyên bạn nên mua flash, rất hữu dụng trong nhiều trường hợp khác, đơn cử như chụp ảnh bạn bè, người thân, con trẻ lúc ngược sáng hoặc bạn đêm.
    Còn 18-55 để làm gì? Như mình đã nói, 18-55 hữu dụng khi cần wide, đó là khi bạn cần chụp 1 nhóm người, chụp hội nghị, tiệc tùng, những lúc đó chỉ cần gắn 18-55 và flash vào là bụp được thoai :D
    Một số lưu quan trọng khác:
    - Học làm chủ thiết bị mình có thay vì ham hố mua thiết bị khác, chỉ với D3100 + 35 1.8G là có thể đáp ứng 90% nhu cầu thường ngày rồi, các thiết bị khủng hơn thường đáp ứng cho các nhu cầu đặc thù khác, nhược điểm đau đớn nhất là chúng rất to và nặng, và rất đắt, nếu không chụp ảnh chuyên nghiệp thì không cần lăn tăn làm gì hết.
    - Học nhiếp ảnh cơ bản đi, đừng có mua DSLR rồi để auto, phí lắm, học nhiều về ánh sáng, bố cục các kiểu nữa ;))
    - Học photoshop, tiết kiệm được ối tiền đó ;))
    Chúc bạn sớm tìm được máy ưng ý :)
    Cường MatzLibra Jour thích bài viết này.
  13. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

1 máy 1 lens với số tiền đó thì Canon 50D + 18-135 kid or 28-105 kid (2 lens này tuy kid nhưng đa dụng)
    nếu 60d thì tốt nhưng lens chỉ co thể kid 18-55 (tệ nhất trong đám kid - theo em - )
  14. Libra Jour

Libra Jour Mới đăng kí

Anh ơi nhưg e thích canon thì ntn ạ? Chụp streetlife có cần mua đầy đủ phụ kiện kể trên k ạ? E chỉ chụp theo sở thích chứ k đi vào con đườg chuyên nghịêp á.
    Nếu chỉ còn khoảng 15 tr, liệu e lấy 1 body 600D vs một fix 50 một 18-55 đc k ạ?
  15. Sát Thủ VietDesigner

Sát Thủ VietDesigner Thành viên cấp 2

bạn nên có 1 chân máy + dây bấm ( cái đó rẻ thôi) tầm 1tr
    1 lens tele để bắn những cảnh ở xa -- 55-250 f4-5.6 IS khoảng 3tr6-4tr (mới)
    1 lens góc rộng -- 35mm -- nên mua 2nd
    tầm tiền còn lại có thể mua 1 con 550D hoặc 1100D mới hoặc 40D 2nd
  16. Trung Kiên

Chụp streetlife thì cần tiêu cự 35mm trên FX, mua lens 35mm hoặc 24mm/ 28mm cắm trên DX cũng được, canon có lens 35 f/2 giá cao so với nikon, p/p không thể so với 35 1.8G DX của nikon được, thiệt nửa khẩu nữa.
    Không nên dùng mỗi kit vì khẩu bé, ánh sáng yếu là chịu chết.
    Nhất thiết phải chừa 1tr ra mua phụ kiện.
    Flash không có cũng được, nhưng mình nghĩ nên có cho các nhu cầu khác nữa, ai bảo chuyên nghiệp mới phải cần flash.
    Ban đầu bạn nghĩ mình thích cái này cái nọ, nhưng sau khi mua máy, chụp thử vài ngày sẽ có nhiều khả năng là bạn lại phát sinh nhu cầu khác nữa, chưa thể dám chắc được điều gì đâu.
    Thử giải ngân canon nhé:
    - Phụ kiện: 1tr -> còn 16tr
    - 35 f/2: 2nd còn mới chắc khoảng hơn 5tr thôi, cho là 5tr5 đi :-? => còn 10tr5
    Với số tiền còn lại có thể mua 500D/ 550D/ 600D + kit, mua con nào cũng được, chất ảnh như nhau hết, có lẽ không nên mua xxD vì nó to quá, đi ra đường dễ bị chú ý.
    Có thể thay kit bằng flash hoặc lens tele vì tiêu cự của nó cũng tầm normal như 35 f/2 thôi, chỉ mua nếu cần wide.
  17. Đỗ Minh Tú

Đỗ Minh Tú Thành viên cấp 2

Vâng. Bác đã theo con đường đau khổ :)) chúc bác mau cưới dc 1 em để thõa mãn đam mê ạ! :D E k có ý kiến gì tư vấn cho bác vì đây rất nhiều bác hiểu hơn e. Nếu là e thì e sẽ chọn 40D và tamron 17-50 VC :D Bác mua 1 lần thì e nghĩ nên mua dòng xxD trở lên! Ý kiến cá nhân của e là vậy!
  18. Trung Kiên

Chủ topic muốn chụp streetlife mà thím, cầm zoom ko có scale focus xao chụp lén đc? Cầm xxD cho chà bá đó ra đường dễ bị chú ý nữa. Tư vấn thì tư vấn cho phù hợp nhu cầu chứ.
  19. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

5D mark III + 24-70 F2.8 đi chủ thớt \m/
  20. Đỗ Minh Tú

Đỗ Minh Tú Thành viên cấp 2

Ý kiến cá nhân bác k thấy sao???

Ủng hộ diễn đàn