Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ các anh, chị tư vấn mua máy ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Libra Jour, 8/2/13.

Lượt xem: 3,887

1. Lê Hồng Dương

Lê Hồng Dương Thành viên cấp 1

D3100 chụp chân dung thế nào a Trung Kiên ơi. em cố gắng được tầm 10 triệu. tính mua eos 550d. nhưng có vẻ em D3100 cũng hay ko kém mà giá rẻ hơn. thừa tiền đầu tư lens dc a nhỉ. a cho e xin tý ý kiến dc ko ? :-bd
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Chụp chân dung được hay không là do lens chứ, body thì liên quan gì đâu?
    Mình recommended D3100 vì lens giá rẻ của nikon chất lượng tốt hơn thôi, bạn đọc bài này thử: http://www.kenrockwell.com/tech/recommended-cameras.htm
    Mình cầm D3100 thì cảm giác nó hơi nhỏ, không được đầm tay lắm, nhưng cầm quen rồi cũng không sao. 550D cũng được, tùy bạn thích hãng nào :))
    Lê Hồng Dương thích bài viết này
  3. Timap

Timap Thành viên cấp 2

Nikon D90 2nd ~10tr, tamron 17-50/2.8 2nd ~6tr5 . Vừa đủ nhu cầu. Chụp đa dụng. 10 năm vẫn chạy tốt !
  4. Lê Hồng Dương

Lê Hồng Dương Thành viên cấp 1

cám ơn a nhé. sau 1 time đắn đo , đọc đi đọc lại cmt của a, trên tay 2 con d3100 và 30D , e chọn e canon 30D r a ạ :))
  5. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nếu xác định chỉ mua 1 lần trong đời thì khuyên bạn chân thành 1 câu là quên DSLR đi.
    Mua con PnS cao cấp là quá đủ rồi. G1X chẳng hạn. Nếu thích táy máy thì nó vẫn xuất RAW thoải mái, chất lượng ảnh tương đối cao. Có tùy chỉnh cơ học gần giống với DSLR.

Còn nếu chọn DSLR thì không thể nói câu mua 1 lần trong đời. DSLR là 1 quá trình, nghiền ngẫm, tích tụ và rút kinh nghiệm. Mua 1 lần (lại là lần đầu tiên thì sẽ chả biết mình cần j, thiếu gì mà mua cho đúng)
    Còn nếu xác định là mua 1 lần trong đời (sau không cần phải mua nữa cho tốn thời gian, tốn công) thì mình Reccommended 1 bộ gear nho nhỏ dựa trên Canon yêu thích của chủ thớt như sau:
    - Body: D1X + 5DmIII
    - Lens:
    +Zoom: 14-24 f2.8L; 24-70 f2.8 mII; 70-200 f2.8 IS2
    +Fix: 35 1.4L; 50 1.2L; 85 1.2L, 100 f2.8L Macro; 135 f2L, 300 f2.8L IS2
    - Đèn: 580EX II 5 cái
    - Phụ kiện:
    + thẻ CF 32GB 2 cái
    + Balo: bigsize 1 cái, mini 1 cái
    + Chân máy: Manfroto Carbon + ball Panorama hoặc Roketfish với Ball như trên.
    + Thước + đĩa Macro 1 bộ, Raynox 250 1 cái, Raynox 390 1 cái
    + Filter Lee: 1 bộ full
    + Pin sạc Eneloop: 10 bộ (mỗi bộ 4pin)
    + Trigger: King Pixel 1 phát 5 nhận
    + Áo mưa chống nước cho máy: 2 bộ
    +Phông 5 in1 trục cuốn motor 1 bộ, Sofbox 3-4 cái (size từ nhỏ - lớn). Dù xuyên, dù phản mỗi thứ tầm 3-4 cái

In ít nhiêu đó chắc cũng đủ 1 lần trong đời là xài tẹt. Không dám làm thánh đảm bảo bạn sẽ xài nhiêu đó cả đời nhưng chí ít là với full set ở trên thì trong khoảng 5-10 năm tới không nhất thiết phải sắm thêm thiết bị

Ủng hộ diễn đàn