Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ các bác đi trước tư vấn chọn mua máy ảnh : Canon 7D | Canon 60D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi mr.btg07, 21/7/13.

?

Nên mua loại nào ?

1. 7D

18 vote(s)
    56.3%
  2. 60D

14 vote(s)
    43.8%

Lượt xem: 16,880

1. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Long Ruồi hình như bạn đọc ko kĩ là chủ thớt còn sư dụng máy để làm film nữa 8-} Với lại có phải chuyên chụp teen xóa phông đâu mà mua 85 8-}
  2. Son Hoang.13

Son Hoang.13 Thành viên cấp 1

xuangiang1011 : Vâng ! đồng ý là viền tím (sọc răng cưa, hay còn gọi là lỗi quang sai) bị xuất hiện là do lens, nhưng khi gắn lên 2 body khác nhau thì nó sẽ bị ảnh hưởng nhiều hay ít bác ạ ! Chuyện này đc khắc phục bằng 1 bộ lọc cảm biến dành riêng cho body. ngay cả 5D III còn bị nhé !
    Bác nên tham khảo rồi hãy phán : http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/may-anh/kinh-loc-cho-cam-bien-5d-mark-ii-1494189.html
    Nếu muốn con tác dụng trên film thì bác youtube nhé !

Chuyện set ánh sáng thì k bàn tới đc, nếu đầy đủ ánh sáng thì chả cần phải bàn tới chuyện noise !

Còn khả năng thu âm, k ai thu âm bằng máy cả, có chức năng "manual control recording level" đi nữa thì cũng k hơn bao nhiêu, vẫn bị nhiễu, hơn nữa khi 7D up fw ML thì nó cũng tuỳ chỉnh đc vậy bạn !

Các bạn cứ thấy có MH lật thì tạo đc góc đẹp nhiều hơn =D>
    Nếu nói 1 cái máy có MH lật quay có thể ăn đứt các máy quay khác thì hài rồi, nó chỉ bổ trợ để dễ dàng trong việc sd thôi ! Nhiêu đó k đủ quyết định ! RED EPIC cũng k có MH lật đâu bạn !

"nhưng 60D vẫn hơn đứt 7D về khả năng quay film"

Cái MH lật đó chỉ phát huy đc tác khi bạn quay góc dưới đầu gối, hoặc qua đầu quá tầm với - Thật nhé tạo những góc đó 7D cũng làm đc thôi, chuyện set máy k là khó, còn nói về kỹ thuật quay, trong điện ảnh những góc máy như vậy rất ít khi đc sd. Mình theo đoàn quay cũng 2 3 năm nay, hầu như rất ít gặp trường hợp khó như các bạn vừa nói ... Có đi nữa thì nó cũng dễ dàng để giải quyết. Do kỹ thuật bản thân thôi !
  3. xuangiang1011

Quay phóng sự người ta vẫn phải thu âm trực tiếp đó thôi bạn I-)
    Còn cái bạn nói là sọc răng cưa chứ đâu có phải viền tím 8-} Bạn nên tìm hiểu kĩ xem viền tím là gì đã nhé,viền tím hay còn gọi là Color Fringing xuất hiện khi chụp ngược sáng chứ ko phải là hiện tượng gợn sóng. Còn cái link bạn đưa là bộ kính lọc sensor do 1 hãng thứ 3 sản xuất, chả liên quan gì ở đây 8-}
    Thứ 2 nữa là cái phần màn hình, bạn đem 1 chiếc máy ảnh với cảm biến khủng so với 1 chiếc DSLR mid range có khả năng quay film,có nực cười quá ko ? :( Khi đã sử dụng máy quay chuyên nghiệp, với cái giá đó thì người ta sẵn sàng mua 1 màn hình phụ trợ để tối ưu hóa khi quay film. Đơn cử bạn cứ xem các trường quay họ đều xem trực tiếp qua 1 màn hình đc kết nối với Cam đó thôi. Mình khuyên bạn ấy mua 60D cũng để tối ưu hóa túi tiền và tiết kiệm hơn để mua lens thôi I-)Ko chụp thể thao thì 9 điểm focus của 60D cũng quá đủ rồi:3 :3
  4. Son Hoang.13

Xin lỗi bạn chưa hiểu vấn đề ở đây rồi !
    Cái chuyện thu âm mình đã nói là 7D up ML vẫn tuỳ chỉnh đc, thì làm gì bạn lôi ra nói mãi thế ! Bạn đã xài thử 60D và 7D khi up ML chưa ?

Còn cái viền tím - sọc răng cưa, khi quay phim sẽ bị xuất hiện đối với các lens wide, khi gắn trên 1 body. cái kính lọc đó đc sx ra để cải thiện hiện tượng đó.
    => cái này mình đưa ra là để cho bạn hiểu là máy nào cũng bị hiện tượng đó, và 60D thì bị nhiều hơn 7D => hiểu vấn đề chưa bạn ?

Còn chuyện MH thì mình nói để bạn khỏi phải dựa vào chỗ 60D có cái MH lật thì 7D thua xa về khả năng quay phim !
  5. xuangiang1011

Viền tím là lỗi hoàn toàn do lens, sọc răng cưa mới là lỗi do sensor. Mà DSLR nào của Canon khi quay film đều có hiện tượng răng cưa hết. Ít hơn hay nhiều hơn thì nó vẫn là có :)) Lên phim nhìn vẫn khó chịu mà thôi 8-}
  6. Son Hoang.13

7. xuangiang1011

Giận rồi à :))
  8. Son Hoang.13

k bác ạ ^^
    xuangiang1011 thích bài viết này
  9. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Nghe mấy bác thần thánh hóa 7D quá :))
    Mình nghĩ 1 là dùng 60D ngon bổ rẻ, không thì lên hẳn nầm dê mác 2 luôn =))
  10. xuangiang1011

Thực sự với nhu cầu của chủ thớt thì mình thấy ko xứng đáng để hi sinh vài triệu mua 7D làm gì. Tiền đó đầu tư vào lens hoặc đèn thì tốt hơn nhiều. 7D hơn 60D ở cái hệ thống focus là chính, những đk kia có hơn nhưng cũng ko đáng kể.
    Son Hoang.13 tranh luận trong hòa bình, ko có gì đả kích đâu bạn nhé ! ;)
  11. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

À quên, không nhắc bác chủ thớt là không nên mua ở Lê Bảo Minh nhá :)))))
    Bọn nó bây h chất lượng chẳng khác TGDĐ là mấy đâu :)))))
  12. mr.btg07

mr.btg07 Thành viên cấp 2

13. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

mr.btg07 thích bài viết này
  14. xuangiang1011

Vũ Nhật cũng là 1 địa chỉ đang tin tưởng mà giá cả phải chăng...
    Bacvomr.btg07 thích bài viết này.
  15. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mình lại hay mua ở Photoking với Digiworld :D
  16. Okaaz Dovah

Okaaz Dovah Mới đăng kí

Em gửi bác chủ cái link cho dễ so sánh, từng hạng mục luôn xem cái nào hợp với yêu cầu của mình
    snapsort.com/compare/Canon_EOS_60D-vs-Canon_EOS_7D

Ủng hộ diễn đàn