Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ giúp - Hiệu ứng file Ai khi copy sang file khác bị lỗi

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi tulaz.vn, 19/10/16.

Lượt xem: 13,600

1. tulaz.vn Mới đăng kí

Chào các bác.
    Em download đc một hình background đẹp, nhưng do kích thước nhỏ, em copy sang file khác để kéo to thì nó bị lỗi hiệu ứng như hình

Các bro có ai biết cách khắc phục thì chỉ cho em với ạ. Em đang rất cần để làm backdrop cho công ty em :(
    Nếu có thể thì gửi mail cho em cách khắc phục với đc ko ạ?
    Mail của em là: tulaz.vn@gmail.com
    Em xin đa tạ ạ

...
  2. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Biết lỗi, biết cả cách sửa nhưng không chỉ đâu :>
    dabeomoon1993tantai thích bài viết này.
  3. tulaz.vn

tulaz.vn Mới đăng kí

Bác vui tính quá
  4. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Trình bày phương thức hậu tạ đi. Xem có đáng chỉ hem B-)
    1993tantai thích bài viết này
  5. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@tulaz.vn : e phải xung phong up file A.I đó lên đây, sẽ có 1 người trong # dưới này, chịu fix file cho e ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/10/16
    1993tantaiBát Nhã thích bài viết này.
  6. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Giỡn thôi chỉ nà :))

Lỗi này do file thiết kế vector của bạn được thiết kế bằng RGB. Bạn mở thẳng thì nó sẽ mở trên hệ màu RGB. Nhìn lung linh lấp lánh.

Bạn mà tạo mới. Mặc định AI nó tạo hệ màu CMYK. Bạn copy qua làm nó đổi hệ màu. Nó không tái tạo được nên ra cái thứ hư hỏng đó.

Lỗi do không trùng hệ màu. Không tin cứ thử.

Cách giải quyết:
    Tạo file mới với hệ màu RGB, copy qua là hết. Lunh linh như thường.

Còn muốn nó qua CMYK thì chỉnh sửa gì thì cứ chỉnh bên ở bên RGB. Rồi ép phẳng nó thành một layer. Chuyển qua CMYK rồi mới mang qua.
    Hakkydororo, tulaz.vn, 1993tantai1 người khác thích bài viết này.
  7. tulaz.vn

tulaz.vn Mới đăng kí

Bát Nhã ui, tk bro!!! Tớ mới thử cái ok luôn! Bro có ở HN không? Em mời bro chầu cafe để đa tạ :D
    tranvan.muon thích bài viết này
  8. tulaz.vn

tulaz.vn Mới đăng kí

tranvan.muon Theo hướng dẫn của bác Bát Nhã em làm đc rồi ạ. Ko cần sửa file, hihi
  9. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Ship ly cafê vào Sài Gòn đi =)) Ở ngoại xa quá, chu cái mỏ không tới :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/10/16
  10. Hưng Báo

Hưng Báo Mới đăng kí

Bác Bát Nhã ơi, ép phẳng thành 1 layer là sao hả bác.
  11. Hưng Báo

Hưng Báo Mới đăng kí

@ Bát Nhã
  12. MasterDanh

MasterDanh Mới đăng kí

mình cũng đang thắc mắc ép phẳng là như lào.... ảnh down trên shutterstock hoặc các trang khác đa phần là RGB mà khi chuyển qua cmyk phải hiệu chỉnh lại các chế độ hòa trộn rồi opacity lại cho đạt giống mẫu RGB .... có cao nhân nào có cách ngắn gọn hơn ko
  13. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

Hưng Báo Nôm na là sau khi hoàn chỉnh file thì Bitmap nó thành ảnh rồi copy qua trang khác cho nó nhẹ file. Chứ để nguyên dàn hiệu ứng này để làm Back Drop như chủ thớt nói thì xác định :)):)):))
  14. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

lệch hệ màu
    có 1 cách khác là sửa thủ công từng object
    những chỗ bị lỗi kia là có hiệu ứng multiply thì phải, khi chuyển qa cymk nó bị biến thành normal
  15. tranvan.muon

@Anh Design - GV : À, gặp bạn ở đây, mình muốn hỏi kế bạn về A,I. là mình có 1 file AI từ PDF load vào, nó rất lớn, (lớn là do chứa nhiều chữ quá, A.I size lớn nhỏ hok quan trọng), mình muốn nó chia nhỏ ra thành 4 file nhỏ hơn, (mỗi file Artboard ít chữ hơn,) Artbiard sẽ nhỏ 1 phần tư thui, thì có cách nào xã Artdoard lớn, thành Artboard nhỏ, rùi lưu ra thành 4 file riêng nữa, mà làm số lượng nhiều thì dụ như hình dưới này đây làm sao xã nhỏ ra 4 file A.I, 4 góc nhanh nhất, và số lượng nhiều trên 30 trang , xã nhỏ ra thành 4 x = 120 trang cho nhanh. (mình sẽ ghi A.I Actions các bước, để chạy nhanh hơn). Thanks !

Chỉnh sửa lần cuối: 4/8/18
    Anh Design - GV thích bài viết này
  16. DemonBoy

DemonBoy Thành viên cấp 2

mình nghĩ dùng clipping mask, lấy góc nào clipping mask góc đó
  17. tranvan.muon

@DemonBoy : Clipping thì khoảng trắng 3 bên, vẫn còn 3 ben ở đó trắng trắng hoài, mà Ảrtboard hok chịu rút nhỏ xuống, cứ bao chùm theo cái object lớn như cũ. khó chơi. hok biết bạn nào có chiu nào ngon, xịn, xé Artboard ra 4 miếng nhanh gon hơn hok !
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/8/18
  18. DemonBoy

DemonBoy Thành viên cấp 2

bác thử hướng dẫn này đi
    1/ Select the image with the mask
    2/ Choose Object > Expand Appearance if Expand Appearance is available
    3/ Choose Object > Expand
    4/ Click the Crop button on the Pathfinder Panel
    https://graphicdesign.stackexchange.com/questions/20947/trim-a-clipping-mask-in-illustrator
    - Làm vậy khi export sẽ không còn vùng thừa nữa, ý bác là như vậy đúng không
    - Đó là khi export, còn khi xem trực tiếp file AI, muốn không có vùng màu trắng, thì chắc chỉ cần chỉnh artboard nhỏ lại, rồi đem nguyên cái object canh giữa là đẹp
    Anh Design - GVtranvan.muon thích bài viết này.
  19. tranvan.muon

@DemonBoy : Thanks bạn, vậy là mình sẽ làm theo cách của bạn, mà mình hok muốn đi lùi trở về, để làm 3 cái file 1/4 bên kia, nên mình sẽ từ bên ngoài Windows, Copy 4 file, 1, 2, 3, 4, rùi làm save riêng 4 cái, 4 góc Clipping khác nhau, cho an toàn. cám ơn bạn đã chỉ dẫn.
    Anh Design - GV thích bài viết này
  20. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Sao không dùng Rectangle tool vẽ 4 cái khung hình vuông nhỏ theo ý muốn. Sau đó chọn cả 4 vào Object -> Artboard -> Convert to Artboard là đã được 4 Artboard nhỏ, xóa đi cái artboard lớn là xong.
    tranvan.muonAnh Design - GV thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn